Hạng D
22/2/06
1.297
7.878
113
46
Sài Gòn
RE: Mác xe nào được hưởng lợi từ thuế theo dung tích?

Trích đoạn: songlam

Thế thì em khai ông bác bên đó bán cho em với giá 1K, thì HQ nó áp giá như thế nào... Cho nó điều tra thoải mái xem có đúng như vậy không?

@Bác Songlam: Ko được đâu bác. Iem đã nói với bác ở trên rùi. HQ tính giá CIF cho bác như thế này ( giá CIF là giá tính thuế NK bao gồm giá FOB + BHiểm + phí VC):

* Nếu xe bác mua khai báo thấp hơn giá sàn ( bảng giá sàn ở trang đầu) và giá trị thực sự của nó thấp hơn giá sàn thì áp giá sàn

* Nếu xe bác mua khai báo thấp hơn hoặc bằng giá sàn nhưng gía trị thực sự của nó cao hơn giá sàn ( giá trị thực sự của mặt hàng xe có thể được tính kiểu giá xây dựng và có cách tính hẳn hoi nhưng rất phức tạp và chủ quan) thì HQ lấy giá xây dựng để tính thuế với bác ( cao hơn giá sàn đó nghen :D:D). Mà bác bít rùi đấy, giá CIF mà cao hơn 1K thì bác mất toi thêm trên dưới 6K tiền thuế nữa:D

Vì vậy bác ko thể khai mua xe 1K ( mặc dù giá bác mua đúng 1K) để hi vọng HQ sử dụng con số 1K này tính thuế :D

Nếu khai báo như bác ổn thì sẽ có người khai mua xe chỉ ........ 1$ :D:D

Tập Lái
8/7/05
33
0
6
RE: Mác xe nào được hưởng lợi từ thuế theo dung tích?

Các bác ơi, chú Camry 2995 mà ở đít có số 3.0 to đùng thì cầm chắc là 18K rồi. Một trong những nguyên tắc của các chú hải quan là "miệng nhà quan có gang có thép" và đè nghiến con nhà người ta áp mức thuế cao nhất có thể, còn ta.....là chuyện khác. Bài học đau thương này những ai nhập khẩu hóa chất và linh kiện điện tử thì quá rõ rồi.