Hạng D
22/11/05
1.037
57
48
Các bác giúp em với. Nhà em đang sài wifi bằng cách nối modem vào access point. Giờ em có 2 cái laptop dùng XP và Vista. Các bác giúp em làm cách nào có thể để share files và printers được ạ. Em tìm hoài mà không làm được.. thanks các bác

Hạng B2
24/9/06
416
2
18
RE: Mạng Lan...

bác chuột fải vào folder muốn share ---> sharing and sercurity... tích vào share this folder on network

kiểm tra xem ip máy bác muốn chọc vào là j bằng cách vào run --> cmd --> enter ---> ipconfig --> enter

IP address là địa chỉ IP, bác muốn chọc vào thì vào run ---> \\192.168.0.11 (ví dụ máy đó ip là 192.168.0.11) ---> enter là nhìn thấy folder đã share

với máy in thì cũng tương tự run ---> \\192.168.0.11(là máy tính nối với máy in) rồi click đúp vào máy in thì nó sẽ tự động add máy in vào menu print trên máy của bác. Khi bác vào print... thì sẽ nhìn thấy máy in được share có dạng địa chỉ ip đi kèm với tên máy in.

Lưu ý! bác phải tắt hết firewall trên máy mà bác chọc vào.

Thường sẽ có 2 firewall: 1 là windows firewall, vào control panel sẽ nhìn thấy
2 là firewall của chương trình antivirus.

chúc bác thành công!

Hạng D
22/11/05
1.037
57
48

thế em muốn tạo 1 cái home network để mình dễ dàng share files và in thì sao bác? cái máy mà dùng Vista thì lại không nhận ra cái máy kia, rồi cái máy kia thì không access vào được máy Vista mặc dù em tắt hết firewall rồi. Các bác chỉ em cụ thể hơn cách để setup và nhận dạng các máy trogn cùng network được không ạ?

Hạng B2
5/7/08
295
2
18
Tp.Hcm

Cá nhân em thì bác nên vào google tìm vì vấn đề trên rất logic => có rất nhiều thông tin cho bác và ko mất nhiều thời gian... Thân

Hạng F
5/3/05
8.718
72.182
113
đây

win2K , XP, Vista có giao thức share ngang hàng khác nhau, đặc biệt Vista, bác làm theo hướng dẫn của phần Network setup, em đã xóa ngay Vista License trên Vaio của em sau 2 ngay mua về để cài XP vì những bất cập và khó chịu khác nữa

riêng việc log từ 2k -> XP, bắt buộc user login phải có mật khẩu, không đc để trống, còn XP -> 2K thì vô tư, cái này nhiều bác bị nhưng không hiểu tại sao

mạng LAN ít máy nên đánh cố định IP, đặt tên cùng một Workgroup, khi đó search tên máy hay IP sẽ nhanh hơn nhiều