Hạng B1
15/6/09
79
466
73
Làm sao mà bên trong ống 114 không còn chút khí nào mới được, thường là lắp van xả khí trên đỉnh ống.
Em tưởng làm tích áp kiểu này thì phải đặt ống đứng, chỉ cần 1 đường vào bên dưới. Nước từ dưới dâng lên nén khí trong ống lại để tích áp. Nếu không có khí thì sao có thể tích áp vì nước kg thể nén được.

Hạng F
16/2/08
6.260
31.985
113
Theo mô tả của bình tích áp thì trong bình có sẵn 1 lượng khí. Khi mà nước trong hệ thống sau bơm dạt áp lực thì lượng khí trong bình bị nén lại, khi mở van thì lượng khí này bung ra => giảm áp từ từ, đến 1 lượng nào đó thì máy bơm mới hoạt động. Vấn đề là lượng khí trong ống nhiều bao nhiêu thì đủ để có tác dụng.
Có phải như thế không các anh?
Em cũng đọc hiểu như Bác nên phân vân ở chổ là ví dụ cái máy bơm mình bơm tối đa 2bar nó tự ngắt, khí trong bình tích áp mà có áp nạp sẵn hơn 2bar thì bình tích áp có​
còn tác dụng không :eek:

Máy bơm áp lực điện tử

Attachments

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Em cũng đọc hiểu như Bác nên phân vân ở chổ là ví dụ cái máy bơm mình bơm tối đa 2bar nó tự ngắt, khí trong bình tích áp mà có áp nạp sẵn hơn 2bar thì bình tích áp có​
còn tác dụng không :eek:

View attachment 1866083

Câu trả lời này em không giải đáp được. Vì:
1/ Em không được đào tạo chuyên ngành nước;
2/ Nhà sản xuất họ đã tính toán và nạp 1 khối lượng khí ở mức áp suất như nào để khi 1 lượng nước vào với thể tích bao nhiêu thì cái bong bóng nuosc bên trong trương lên vừa đủ ớp áp 2 bar.

:3dcuoi:

Hạng D
12/3/11
1.595
65.380
113
Tiền Giang, gò công
E bị tình trạng này nè. Mỗi lầm xả nước bồn cầu mà máy bơm hoạt động. Giải quyến sao a
Thì như em nói đó, lắp 1 bình tích áp 20 lít ở đầu ra của bơm là xong . 20 phút cho người ngoại đạo . dân trong nghề thì 5 phút . chi phí chưa tới 1 triệu

Hạng D
12/3/11
1.595
65.380
113
Tiền Giang, gò công
Làm sao mà bên trong ống 114 không còn chút khí nào mới được, thường là lắp van xả khí trên đỉnh ống.

Kinh. Anh chơi ác quá vậy .

- em tắt nước nguồn, xả hết nước còn lại ra.
-em khóa van ống 114 lại
- em mở nước nguồn. Lúc này ống đầy nước và ống 114 đầy khí.
- em mở van ống 114 để bơm hoạt động ==> nén khí lại.

Vậy chắc đúng kỹ thuật ha bác.
Bác phải quan tâm thêm vị trí đầu vào và đầu ra của ống 114 nữa . đặt đầu ra thấp nhất có thể , em lắp 1 T dưới đáy cây ống 114 luôn , cùm ống 114 vô tường cho chắc . làm xong máy hết tạch tè liền .
Hồi em làm cái ống 114 là em mới học lớp 10 thôi các anh ơi . lúc đó em không thấy cái bình tích áp, sau này lên tp thấy bán đầy . hồi đó em phải lắp giảm đều từ 114 xuống 34, đầu trên ống 114 thì hơ lửa, bóp chặt lại cho kín . nhìn đúng chất nông dân, nhưng xài tốt .

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Kinh. Anh chơi ác quá vậy .

Bác phải quan tâm thêm vị trí đầu vào và đầu ra của ống 114 nữa . đặt đầu ra thấp nhất có thể , em lắp 1 T dưới đáy cây ống 114 luôn , cùm ống 114 vô tường cho chắc . làm xong máy hết tạch tè liền .
Hồi em làm cái ống 114 là em mới học lớp 10 thôi các anh ơi . lúc đó em không thấy cái bình tích áp, sau này lên tp thấy bán đầy . hồi đó em phải lắp giảm đều từ 114 xuống 34, đầu trên ống 114 thì hơ lửa, bóp chặt lại cho kín . nhìn đúng chất nông dân, nhưng xài tốt .
Anh có khiếu quá hỉ :D

Hạng D
12/3/11
1.595
65.380
113
Tiền Giang, gò công
Anh có khiếu quá hỉ :D
Nói ra mấy anh bảo em nổ .
Chứ cái đó đơn giản quá, hàng ngày em xịt thuốc trừ sâu cho cây trồng , khi bình đầy thuốc thì bơm vài cái là cứng ngắc, nhưng xịt chưa tới 5 phút thì hết hơi, khi bình gần cạn, bơm lâu mới nặng tay, nhưng nặng rồi thì xịt 15 phút mới yếu hơi . áp vô cái bơm nước là y bài .

Hạng B2
21/10/06
337
24.377
93
Em tưởng làm tích áp kiểu này thì phải đặt ống đứng, chỉ cần 1 đường vào bên dưới. Nước từ dưới dâng lên nén khí trong ống lại để tích áp. Nếu không có khí thì sao có thể tích áp vì nước kg thể nén được.
https://plumbinghelp.ca/articles_purpose_of_pressure_tank/
Nè anh.
Như anh nói là đúng. Trong bình phải có khí để nén khí đó lại.
Hàng chính thống thì có cái ruột cô lập 2 bên như hình.