Hạng D
22/11/05
1.037
57
48
Cái con PC của em dạo này ko biết sao bị chậm quá, các bác có soft nào để dọn dẹp hoặc là diệt Spyware ko cho em xin với.

ncm
Hạng B2
23/5/08
339
0
18
35
OSCF
Ặc...ặc... Chắc tại rác rưới nhiều quá mà :D. Bác dùng cái soft có sẵn trong win xài ũung đc á, hoặc bác down cái soft CCleaner về xài, em xài cái đó cũng okie lắm.

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
ủa máy a ráp đó hả ?
Có down film xxx ko đới hehehe

Hạng C
20/4/08
719
108
43
bác hyoree down ccleaner về như bác ncm nói đó, xài ok lắm, kết hợp với tune up 2010 nữa là good luôn, có chế độ turbo tăng tốc cho máy nữa

Hạng D
16/10/06
1.551
10.337
113
sites.google.com
Re:Máy chạy ì

corolla2169 nói:
bác hyoree down ccleaner về như bác ncm nói đó, xài ok lắm, kết hợp với tune up 2010 nữa là good luôn, có chế độ turbo tăng tốc cho máy nữa

Ccleaner quét rất mạnh tay, em thấy rất nhiều người bị hư win vì chú em này rồi, mọi người nên cẩn thận khi sử dụng phần mềm này nhé!!!

Hạng D
22/11/05
1.037
57
48

ko phải forum ì mà là chạy 1-2 ctrinh tự nhiên thấy chậm lại hắn luôn. Đúng là dùng CCleaner xong thấy nhẹ hẳng, nhưng nghe bác Quốc nói vậy cũng ngán quá. Thế phải dùng phần mềm gì bây giờ.

Hạng D
21/10/08
3.646
70.697
113
Miền Không Xác Định

Bác chủ thớt cho thêm chi tiết được không? Chứ nói vậy chung chung quá. Chậm là chậm như thế nào. Nguyên nhân máy ì ạch thì nhiều lắm, từ phần mềm đến phần cứng. Em ví dụ sơ sơ thôi:
- phần cứng:
+thiếu RAM
+HDD sắp...đi
+nguồn sắp hư: ko đủ tải nên máy chậm
+chip quá nóng: lâu ngày keo tản nhiệt bị khô, quạt tản nhiệt hư hoặc quay ko đủ. Các tiếp xúc khe cắm, dây ko tốt...
-phần mềm:
+virus
+Windows bị lỗi
+xung đột phần cứng
+Thiếu driver
+do 1 phần mềm nào đó gây ra
+quá nhiều chương trình chạy nền
+ổ cứng quá đầy
........................................
Kiểm tra đơn giản:
Mở nắp thùng máy, đưa tay vô rờ xem có cái nào nóng quá ko nhất là mấy cái tản nhiệt (coi chừng bị gật:p - nhớ mang dép), quạt CPU, card màn hình có quay ko. ổ cứng có tiếng động lạ ko.
Trong Windows: vô system properties/device manager xem có món nào bị dấu chấm than ko. Kiểm tra dưới Taskbar coi bao nhiêu chương trình chạy nền, tắc bớt đi. Vô Task manager xem Ram bị chiếm bao nhiêu, CPU usage bao nhiêu %. Tắc chế độ system restore, hibernate...
Don đĩa đơn giản nhất là dùng disk cleanup có sẵn trong windows. Phần mềm dọn rác lành nhất mà em dùng ko làm hư win là auslogics boostspeed

Hạng D
22/11/05
1.037
57
48

thank bác magic nhiều, để em vào xem thử phần mềm coi sao. Ram máy em 4gb ko sợ thiếu, còn nguồn thì cũng ko sợ luôn. Có lẽ lo do xung đọt phần mềm thôi.