Tập Lái
4/6/10
48
0
0
Falken nói:
Trưởng hợp này là do quạt CPU gắn chân bị lỏng dẫn đến retart liên tục.Anh kiểm tra lại quạt CPU keo tản nhiệt.

em mở cpu ra kiểm tra rồi bác ạ ! mọi thứ bt vì em cũng biết về lắp ráp máy mà bác .
taxi_dù@ em là anh em sinh đôi với ông đó bác ạ .

Last edited by a moderator:
tísún nói:
- tôi đoán bệnh : phù tụ ở mainboard.

Nếu là máy để bàn, bác mở ra xịt sạch bụi ở tụ điện và nhìn kỷ sẽ thấy tụ bị phù, trên bề mặt tụ điện có dấu + .

- Chửa bệnh này bằng cách tháo main ra ngoài thay vài chục ngàn.

Gần đúng ,nếu tháo main ra xem có phù tụ ko thường là con tụ nằm gần khe cắm Ram .Nếu có thay tụ xong tìm cách bán or cho vì kinh nghiệm xài máy của em là ko xài main sửa lại hay bảo hành(hay bị vớ vẩn )bực lắm.Còn ko phải phù tụ thì như có bác đã nói là do nguồn ,bác mượn ai bộ nguồn tốt tí test thử xem ,em sợ nguồn bác mới thay ko đủ áp.Còn 1 lý do nữa là lổi Ram nhưng hơi bị ít vì lổi Ram thì nó báo màn hình xanh mổi khi ta làm việc gì tăng tốc độ làm việc cũa máy lên đột ngột thui

Tập Lái
4/6/10
48
0
0
huythuyan nói:
tísún nói:
- tôi đoán bệnh : phù tụ ở mainboard.

Nếu là máy để bàn, bác mở ra xịt sạch bụi ở tụ điện và nhìn kỷ sẽ thấy tụ bị phù, trên bề mặt tụ điện có dấu + .

- Chửa bệnh này bằng cách tháo main ra ngoài thay vài chục ngàn.

Gần đúng ,nếu tháo main ra xem có phù tụ ko thường là con tụ nằm gần khe cắm Ram .Nếu có thay tụ xong tìm cách bán or cho vì kinh nghiệm xài máy của em là ko xài main sửa lại hay bảo hành(hay bị vớ vẩn )bực lắm.Còn ko phải phù tụ thì như có bác đã nói là do nguồn ,bác mượn ai bộ nguồn tốt tí test thử xem ,em sợ nguồn bác mới thay ko đủ áp.Còn 1 lý do nữa là lổi Ram nhưng hơi bị ít vì lổi Ram thì nó báo màn hình xanh mổi khi ta làm việc gì tăng tốc độ làm việc cũa máy lên đột ngột thui

em thay bộ nguồn mới và tốt rồi bác ạ (trước đó gỡ bộ nguồn máy em đang chạy bt cũng vẫn bị.) ! không hiểu sao nữa chủ nhật này em tháo banh ra xem cái main có phù tụ không ?

Hạng B2
14/1/09
485
8.515
93
pakpak.com nói:
có bác nào rành về máy tính thì chia sẻ kinh nghiệm với em chút ạ ! em có cô bạn máy tính không hiểu sao cứ bật lên 1 cái khởi động xong là tắt rồi khởi động lại có lúc thì liên tục có lúc thì thỉnh thoảng lại khởi động ,em đã thay ram không hết, format HDD cài lại win ...không hết ...thay nguồn...không hết ...đổi card màn hình...không hết...chẳng lẽ thay mainboard luôn hay sao ạ ? có bác nào bị vậy chưa cho em xin chút kinh nghiệm nhé.
thank các bác đã đọc tin.

Hiện tượng này 90% là do bộ nguồn có vấn đề, bác thay đi là hết. 10% còn lại là do CPU quá nóng, trường hợp này nếu thùng máy có cắm chân loa báo lỗi vào main nó sẽ kêu như còi xe cứu thương trước khi tắt.

Tập Lái
4/6/10
48
0
0
tuanhung nói:
pakpak.com nói:
có bác nào rành về máy tính thì chia sẻ kinh nghiệm với em chút ạ ! em có cô bạn máy tính không hiểu sao cứ bật lên 1 cái khởi động xong là tắt rồi khởi động lại có lúc thì liên tục có lúc thì thỉnh thoảng lại khởi động ,em đã thay ram không hết, format HDD cài lại win ...không hết ...thay nguồn...không hết ...đổi card màn hình...không hết...chẳng lẽ thay mainboard luôn hay sao ạ ? có bác nào bị vậy chưa cho em xin chút kinh nghiệm nhé.
thank các bác đã đọc tin.

Hiện tượng này 90% là do bộ nguồn có vấn đề, bác thay đi là hết. 10% còn lại là do CPU quá nóng, trường hợp này nếu thùng máy có cắm chân loa báo lỗi vào main nó sẽ kêu như còi xe cứu thương trước khi tắt.

em thay nguồn mới rồi bác ạ ! mà nó vẫn bị

Hạng B2
14/1/09
485
8.515
93
Bác cho em cái cấu hình máy + nguồn bác mới thay được k ạ. Máy bác sài card rời mà mua nguồn Tàu noname thì cũng chẳng đủ công suất đâu bác ạ

Hạng B2
16/5/09
374
7
18
49
@c.phèo: Bác chụp hình trực diện cái mainboard up lên em xem thử có giúp được gì không.

Tập Lái
4/6/10
48
0
0
hôm nay em bận vụ up hình ...có gì mai em chụp cho các bác xem ạ

Hạng F
5/3/05
8.718
72.179
113
đây
chắc tại bác nhiều nick quá nên máy nó xoay không kịp đó... mới sony rồi tới pặcpặc lại taxi và chí phèo em đọc chóng mặt luôn... máy bác lấy cái nguồn khác thử đi, chứ tụ phù ngó thấy liền

Tập Lái
4/6/10
48
0
0
tuanle nói:
chắc tại bác nhiều nick quá nên máy nó xoay không kịp đó... mới sony rồi tới pặcpặc lại taxi và chí phèo em đọc chóng mặt luôn... máy bác lấy cái nguồn khác thử đi, chứ tụ phù ngó thấy liền

máy của con bạn em bác ạ ! chứ máy của em xài toàn đồ mới và cấu hình khá cao mới đủ sức cho em 888 kịp với các bác ...máy con bạn em cấu hình thấp p4-2.4ghz.ram 512mb card màn hình 64mb,em gỡ bộ nguồn xịn của em đang chạy trong máy em ra thử vẫn bị nhưng em vẫn thay bộ nguồn 300k mới tinh cho nó rồi mà vẫn bị ,tụ thì chưa thấy phù..em đã gỡ chíp ra gắn lại fan đàng hoàng rồi ...giống như có ma vậy không biết làm sao nữa.