Status
Không mở trả lời sau này.
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.410
113
1/ Thiết kế mặt bằng quá kém, nát như tương. Bố trí vị trí toilet, phòng làm việc và giường ngủ ko hợp lý nên lủng củng, nhà 5m ngang 2 mặt thoáng trước sau mà toilet bí ko lấy được sánh sáng. Đừng cố nguỵ biện là lấy sáng từ cái lổ cầu thang nhé:D
2/ Nhà chỉ dài có 15m mà tới 6 nhịp cột, cột đà vắt đầy nhà, e đề nghị làm 4 bước cột thôi, nếu quá lắm là 5.
3/ Nội thất phòng ngủ lên sẽ rất "hèn" vì ko thể làm sang được khi 1 bên là cửa phòng bên kia là bức tường vừa khít

Last edited by a moderator:
Hạng F
11/1/10
6.130
60.652
113
haobui nói:
Sao bên kia lại thiết kế hệ trục kỳ quá ta . 3-4 và 6-7 , chia hệ cột nát quá . Trục số 4 và số 7 đâu cần thiết đâu . Cột nên quay ngang lại cho đẹp luôn , chứ lồi ra hơi kỳ .
Em cũng thấy dư 2 trục cột. Nếu chạy dầm qua trục 7 thì dầm chạy ngang qua giường, khó ngủ lắm.
- Cái hộp gaine của WC2 cắm xuống tầng trệt nhìn hơi chướng mắt. Nên bố trí hộp gaine gần các cột cho đẹp.
- WC2 và WC3 có cần thiết phải lớn vậy để phải lấn qua khu cầu thang. Phần còn lại của sảnh cầu thang chắc sau này ko bao giờ đặt chân tới. Nếu mở rộng hết theo ô thang thì làm khu sinh hoạt chung cũng được lắm.
- Cái trục A+1700 có dầm chạy dọc nhà ko? Sàn WC là âm hay đắp nổi?

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
koonjang nói:
4. Full đồ là sao bác ? em chỉ có loanh quanh 1.5T tiền mặt thôi. nội thất thì liệu cơm gắp mắm. Nếu vay thì lại áp lực mà em không có nhu cầu bức bách về nhà ở.
Full đồ là hết bàn ghế giường chăn ra gối nệm tủ tivi tủ lạnh loa đài cây xanh.... nói chung là hết tất cả trừ cái thân bác ra. :D

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
ktVIP nói:
Giá thi công trọn gói còn tùy vật tư bác, loại khá tốt thì 4.5-5 triệu, trung bình 4-4.5 triệu (chưa gồm phần vật dụng nội thất). Mái ngói dán thì tính 120% diện tích sàn.
Giá của bác là giá mới ngó qua tưởng rẻ nhưng thật ra là quá chát - vì bác tính thêm cái mái 120%
chạy ra căn này = (5x15x3 + 5x15x1.2) = 315 x 4.5 = 1.417 triệu mới xong cái nhà.
Không biết có đủ đồ hay chưa. :D
Âu cũng là một chiêu, em sẽ học để làm giá cho mấy ông ham rẻ ôm bom.;)

Hạng B2
31/5/10
143
73
28
Bình Dương
Nhà nhiều ngóc ngách quá bác chủ à. Sân vườn phía sau nên có mái che hoặc thiết kế giàn hoa để có thể nghỉ ngơi lúc trời còn nắng. Em xin đặt cục gạch để thi công. Nếu bác chủ cần nội thất (bàn ghế, giường tủ, lục bình, tượng phật bằng gỗ tốt thì alo em nha - Phía sân vườn bố trí một bộ bàn ghế gốc cây hương thì cực đỉnh) - 0978016886

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
bề ngang nhà 5m mà chia mặt bằng vụn quá, bố trí VS không hơp lý thành ra phòng ngủ như nhà 3m mặt tiền, quá kém. thật lòng khuyên bác chủ nên bỏ bộ hồ sơ thiết kế này đi.
bác tham khảo căn em làm: http://www.nhadep.org/nha-pho-can-ho/Nha-pho-5x20m-Him-lam-Q7 thật ra em cũng chưa hoàn toàn ưng ý lắm về bố trí VS của nhà này, vì em là đơn vị thiết kế vào sau, sau khi chủ nhà đã đổ xong BT phần thô + cầu thang theo thiết kế của của Himlam nên em không đụng gì được cái thang. còn lại thì bác chủ có thể thấy: phòng đẹp nên vuông vức, và rộng 5m mới thoải mái, bố trí vật dụng gọn vào các vách tường để tạo cảm giác rộng rãi, thoáng mắt

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Em thấy nhiều cụ chưa xem kỹ gì đã nhào vào chém tơi tả cái mặt bằng !
quy mô chỉ có 3 tầng, chiều sâu 15 mét mà bố trí đậu xe hơi + khách + bếp.
Nội con xe không là nuốt hết 30% diện tích, phần còn lại buộc phải mở thang 3 vế ép sát lấy phòng khách đã là đúng bài !
Người ta binh vậy là ngon rồi, nhìn cầu thang + bố trí thiết bị wc là biết có nghề.
Còn dzụ lưới cột người ta thiết kế sàn wc nhấn 5cm, cột nhỏ 20vuông kèm theo đúng là hơi dư, nhưng cũng không sai đến độ các cụ tưởng.
Phương án này em chỉ chê 2 cái:
1. Phần mái sê nô dài hết chiều dài nhà, mai mốt nó răn nứt thấm thấy mịa.
2. Đứng trên tầng 3 dzòm xuống giếng trời thấy...bồn tắm phòng ngủ trước.

Hạng B1
24/6/12
69
102
33
Em hỏi ngu tí: Thiết kế như vậy lỡ mai mốt phóng đường thì nhà chổng đít ra nguyên cái đường 16m à? Có cách nào dự phòng cho trường hợp này không nhỉ

Status
Không mở trả lời sau này.