Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
31/5/12
66
2
8
Tp. HCM
Không gian 2 phòng ngủ và ph.đọc sách bố trí chưa hợp lý và đẹp lắm.
Phòng ngủ 1: tủ âm tường "lấn" luôn giường -> vị trí giường + TV + sofa không tốt.
Phòng ngủ 2: thích ngủ sofa hơn ở giường.

Tập Lái
4/5/11
6
1
0
58
Mấy thứ khác em khó nói vì KTS phải làm theo "công năng của chủ nhà", phần kết cấu, ME đều không "tối ưu". Ánh sáng, thông gió thì trình KTS còn non.

koonjang nói:
2. Bên thiết kế bố trí vậy thì về mặt ánh sáng và gió có hợp lý không ? Em thấy chưa hợp lý ở cái sân ở cửa vì thấy để nhiều quá mà cũng không trồng gì được do phải dành chổ để xe, hẻm nhà em rộng 5m không biết có đủ để em de xe vào không, em đang chạy SUV

msg confirmed
Núp Lùm
6/3/11
1.624
18
38
Em mà thiết kế "được như vầy" thì khá lâu rồi...:D

Hạng B1
7/5/12
74
1
8
42
TP HCM
bác sao xúi kiểu này thì sắp có chiến tranh trên OSFI
nqkhanhn nói:
mở cuộc thi binh mb cho bác koonjang. Giải thưởng là được chọn làm main contractor.

Hạng B2
24/5/08
364
6.892
93
E cũng bon chen góp ý giúp bác chủ.
- Tầng trệt : Phòng khách quá nhỏ,toilet quay cửa trực diện vào sofa rất vô duyên. Không gian phòng khách - Bếp tỷ lệ chưa đẹp và hệ cột quá nhiều ko cần thiết.
- Lầu 1: Nhà phố ngang 5m là tương đối lý tưởng nhưng chia khu vực PN1 ngang 3m,khu wc ngang 2m như vậy chẳng khác gì biến nhà bác chủ từ ngang 5m xuống 3m. Khu WC PN1 dài ngoằng dù có lấy sáng ở ngay bồn cầu nhưng khu vực cần lấy sáng nhất là lavabo thì lại kín mít. Tiểu cảnh đối diện cầu thang nhìn bí bí, e nghĩ chẳng có tác dụng gì cả mà lại lãng phí không gian. PN2 mở cửa vào đụng ngay đầu giường (gường PN1 và PN2 bố trí khác hướng nhìn cũng ko đẹp mắt lắm) ,khu vực giường ngủ khá tù túng trong khi khu vực tủ đựng hồ sơ lại rộng thênh thang...phòng này diện tích 25m2 khá rộng nên rất dễ bố trí không gian hợp lý hơn.
- Lầu 2: chia mặt bằng zic zắc nhìn rất rối, nhìn kỹ thì giống như xẻ căn nhà làm 2 miếng (1 miếng 3m,1 miếng 2m)...
- Mái :dù chưa có phối cảnh nhưng e thấy nếu bố trí cái mái kiểu này thì lên mặt tiền có thể ko đc đẹp vì bề ngang mái nhỏ lại dốc sâu ra phía sau nên đứng dưới đất sẽ ko nhìn thấy mái.
Phương án này chắc do bên thiết kế làm vội nên chưa ok, chắc chỉnh sửa 1 vài lần nữa rồi cũng ok thôi ah!

Last edited by a moderator:
Hạng F
11/1/10
6.130
61.025
113
Thay ngựa đi bác chủ ơi. Nên nhờ 1 ông kiến khác, và ko nói gì về cái cũ cả để khỏi bị "nhiễm". Hoặc là bác xin luôn cái thiết kế của bác Tò Mò luôn còn đẹp hơn.
Hoặc bác có thể xây lệch tầng, phòng khách và bếp nên cao hơn nhà xe khoảng 80cm vừa hợp vệ sinh vừa để có thể ngồi phòng khách nhìn ra sân. Riêng em thấy các nhà phố mà đậu xe trong nhà thường rất bí vì choáng tầm nhìn ra cửa.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/11/07
144
3
18
Ho Chi Minh
Cái đẹp và cái hợp lý thì muôn vạn.. do mắt người nhìn, có lẽ cái xấu cái đẹp của thiết kế cũng một phần do ý kiến của bác chủ, vấn đề cao tay hay không là do sự khéo léo truyền đạt ý tưởng đúng, đẹp và thực tế cho bác chủ. Thôi bác nào có mẫu thiết kế đẹp tương đương với kích thước thì trưng lên đây cho bác chủ tham khảo mở rộng tầm nhìn.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Ba lọc bảy lựa gặp cái bừa rụng răng cho mà xem.
Nói thiệt, tui đố toàn bộ oser kiến trúc sư nào vỗ ngực tự cho mình binh hay hơn phương án này với cái đề bài chủ nhà giao 5m x 15m đậu xe trong tầng trệt.
Chém gió thì dễ, bắt tay vào làm thử mới thấy.

Status
Không mở trả lời sau này.