Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/5/08
2.536
21.215
113
Tình hình là em không biết làm gì với tiền đang chết dí trong bank nên em lôi ra xây nhà dù không có nhu cầu. Đây là ngôi nhà đầu tiên em tự xây nên rất chi là gà mờ trong công việc này.

Dự trù kinh phí xây và hoàn thiện (chưa nội thất): 1.2 T (+- 20%)

Diện tích đất 5x30, được xây dựng 5 x 20 do quy hoạch đường trước và sau đất. Diện tích đường hẻm hiện tại là 5m, cách đường nhựa lớn 20m, quy hoạch đường phía sau là 16m cắt dọc theo đất như hình dưới

Mình xây nhà, mời các bác ném đá thiết kế và thầu (thi công, nội thất, điện gia dụng ... )

Do thích trồng trọt, chăn nuôi nên em chỉ muốn xây 5x14 or 5x15, còn lại là để làm cái vườn cho con nó chạy nhảy.

Gia đình em có 2 lớn + 1 bé 1.5 tuổi, dự trù thêm 1 bé trong 2-3 năm nữa
Em tính là có 2 phòng ngủ, 4 toalet, 1 phòng làm việc kiêm phòng đọc sách, phòng bếp, phòng khách, phòng thể dục

Sau khi thuê 1 công ty thiết kế thì họ vẽ nhu sau

Tầng trệt và lầu 1

Lầu 2

Mái

Bản gốc với độ phân giải lớn download tại https://www.dropbox.com/s...314a1hrl4jm/w61NJexfqn

Thú thật là trước giờ em chỉ ở chung cư, nhà phố thì toàn mua nhà xây rồi mà cũng chỉ ở 1 thời gian rồi bán nên giờ nhìn cái bản vẽ em cũng không rõ là tốt hay xấu, hợp lý hay không hợp lý. Giờ e có vài câu hỏi

1. Em dự định thuê giám sát thi công chứ để bên thiết kế + thi công ngồi làm với nhau thì lỡ họ làm ẩu thi sao. Chi phí khoảng bao nhiêu là hợp lý và hình thức thuê là thế nào.

2. Bên thiết kế bố trí vậy thì về mặt ánh sáng và gió có hợp lý không ? Em thấy chưa hợp lý ở cái sân ở cửa vì thấy để nhiều quá mà cũng không trồng gì được do phải dành chổ để xe, hẻm nhà em rộng 5m không biết có đủ để em de xe vào không, em đang chạy SUV

3. Em chưa mua đồ nội thất, đèn, giấy dán tường, thiệt bị vệ sinh, đồ điện tử ... nên cần mời thầu của các bác OS nếu các bác không chê nhà nhỏ ít tiền. Em sẽ ưu tiên trên OS vì cần sự hỗ trợ và nhiệt tình do em không có nhiều thời gian theo dõi. Em dự định mua mới toàn bộ trang thiết bị.

4. Giá thi công trọn gói hiện bao nhiêu 1m2 với thiết kế như trên

Em biết em là gà trong lĩnh vực này nên các bác cứ ném đá nhiệt tình.

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
1.Bác thuê luôn 1 ông trên os đi là xong.
2. Bố trí như vầy ngon rồi - rất kinh điển. Nội thất mạch lạc kết cấu ok.
3. To nhỏ gì cũng làm, miễn chủ nhà dễ thương.
4. Trọn gói căn này theo tiêu chuẩn 3sao (khách sạn) thì vào khoảng 2.6 tỏi là full đồ.
Bổ sung thêm, bác đề nghị bên thiết kế có phương án mái khác không? nguyên cái sênô hứng nước dài ngoằng theo chiều dài nhà thì rủi ro nứt thấm rất là cao.

Hạng D
14/5/08
2.536
21.215
113
tranvietanhtuan nói:
1.Bác thuê luôn 1 ông trên os đi là xong.
2. Bố trí như vầy ngon rồi - rất kinh điển. Nội thất mạch lạc kết cấu ok.
3. To nhỏ gì cũng làm, miễn chủ nhà dễ thương.
4. Trọn gói căn này theo tiêu chuẩn 3sao (khách sạn) thì vào khoảng 2.6 tỏi là full đồ.
Bổ sung thêm, bác đề nghị bên thiết kế có phương án mái khác không? nguyên cái sênô hứng nước dài ngoằng theo chiều dài nhà thì rủi ro nứt thấm rất là cao.
Cám ơn bác đã trả lời, em sẽ lưu ý phần thiết kế mái

1. OS nhưng phải là chính xác ai bây giờ hehehehe
3. Em bình thường, cũng chả biết có dể thương không nhưng em thì sòng phẳng và biết điều hehehehe. Tiền ít nên em không đòi hít thơm
4. Full đồ là sao bác ? em chỉ có loanh quanh 1.5T tiền mặt thôi. nội thất thì liệu cơm gắp mắm. Nếu vay thì lại áp lực mà em không có nhu cầu bức bách về nhà ở.

Bác cho ae chiêm ngưỡng mặt đứng căn nhà với lại cái trần nhà đi bác.
Thuê giám sát thì tính khoảng 60-80 triệu trọn gói là vừa.
Các phòng WC chưa thấy cửa sổ ra giếng trời bác nhỉ.
Giá thi công trọn gói còn tùy vật tư bác, loại khá tốt thì 4.5-5 triệu, trung bình 4-4.5 triệu (chưa gồm phần vật dụng nội thất). Mái ngói dán thì tính 120% diện tích sàn.

Hạng F
9/8/09
6.395
68.492
113
TFC
xaydungquocgia.com
Cột: bác chú ý đừng để cạnh dài của cột quay ngang nhà, xấu lắm. Bảo thiết kế quay dọc nhà cho bằng tường nhé bác chủ.

Hạng D
14/5/08
2.536
21.215
113
ktVIP nói:
Bác cho ae chiêm ngưỡng mặt đứng căn nhà với lại cái trần nhà đi bác.
Cám ơn bác đã góp ý.
Bên thiết kế chưa gửi, họ mới gửi mấy tấm hình mà em đã đưa lên. Để e nói họ làm tiếp.

@nqkhanhn: Cám ơn bác đã góp ý. Em sẽ copy cho họ xem

Hạng B1
7/5/12
74
1
8
42
TP HCM
bác muốn đồng bộ về tổng thể thì bác mời đại 1 kiến trên o s nhận luôn. Nhà bác 1.2tỷ cho một trệt một lầu thì ổn mà.

Hạng D
5/4/10
1.565
14
38
em xin kê cục gạch ngồi hóng để rút kinh nghiệm.

Status
Không mở trả lời sau này.