Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
bác đi xe gì? chứ cổ vô lăng thường là con ốc lục giác 24 to chà bá + 2 núm để định vị 2 bên của clockspring. gắn lệch đc chắc cũng là thánh.
T đi xe Hàn
Chính xe t đã từng ra thợ tháo vô lăng độ đẽo linh tinh, có lần ông thợ cũng chuyên ông tháo vô lăng mà ko thèm lấy bút xóa đánh dấu. (Kêu là xoay đi trả lại bao nhiêu vòng là thẳng)
Xong đến lúc lắp lại nó phải lệch 5-7°. Quay lại ông tháo vô lăng chỉnh lại thì vẫn lệch 1-2°
Ông bảo là ko thể thẳng như cũ được, phải ra chỉnh lại độ chụm
Và đã mất toi 6 loét để chỉnh lại độ chụm thì ngon lành
Vậy mà bác kêu vô lăng ko thể lắp lệch? Nói thật là bác đã tự tháo vô lăng chưa, hay chỉ nghe nói thôi?

Hạng C
19/5/17
557
36.224
93
Em từng bị, vô đại lý kiểm tra chỉnh lại hết ngay

Tập Lái
10/7/19
27
0
1
35
Nếu Bác kỹ thì đưa vào hãng, còn không gé qua mấy chỗ bán lốp oto họ cũng có máy kiểm tra vấn đề này.

Hạng D
6/12/14
1.328
1.289
113
Bác mới đang tào lao đó, nếu tháo vô lăng mà ko đánh dấu thì lắp vào kiểu gì cũng lệch nhé.
Quan trọng là bác chủ gần đây có tháo vô lăng ko
Không cần phải tháo vô lăng mới bị lệch.
Thực sự là có việc lệch vô lăng khi xe mới mua về. Xe tôi trước đây cũng bị (xe khác, không phải Mit PS). Đem vào đại lý của hãng vài phút là xong, không tốn tiền.

Hạng C
6/9/13
668
923
93
Đồng Nai
Ông này tào lao hay khoe xe mới vậy, mới mua thì đem hãng bảo hành chứ hỏi gì nữa.
Đúng tào lao thiệt chứ, mua xe 2009 thì còn mang hỏi, mua xe mới bị gì cư mang ra hãng chửi chết cụ bọn sale đi chứ lên đây hỏi chi cho tốn data.

• Like
Reactions: tl67821102
Hạng D
21/10/14
4.304
7.150
113
Vung Tau
vô lăng nó có ngàm hết cả. k thể gắn lệch đc. bác nào nói vô lăng lệch là tào lao rồi đó.
Vô lăng được gắn vào trục lái bằng cơ cấu then hoa như thế này bác ơi.... Giả sử có 36 răng thì cứ lệch 1 răng là vô lăng bị lệch đi 10 độ đúng ko bác? Do đó nếu tháo ko đánh dấu thì gắn lại có thể sai chứ....
Mitsubishi Pajero Sport 2019 vừa mua đã lệch lái!?

Còn cái vụ lệch chút xíu của bác chủ nó lại là vụ khác! Cần lên máy Hunter để chỉnh lại thước lái 1 tý là ok... Lệch do phang mạnh quá! Keke....

Hạng C
9/9/16
520
393
78
Vô lăng được gắn vào trục lái bằng cơ cấu then hoa như thế này bác ơi.... Giả sử có 36 răng thì cứ lệch 1 răng là vô lăng bị lệch đi 10 độ đúng ko bác? Do đó nếu tháo ko đánh dấu thì gắn lại có thể sai chứ....View attachment 2021648
Còn cái vụ lệch chút xíu của bác chủ nó lại là vụ khác! Cần lên máy Hunter để chỉnh lại thước lái 1 tý là ok... Lệch do phang mạnh quá! Keke....
T đi xe Hàn
Chính xe t đã từng ra thợ tháo vô lăng độ đẽo linh tinh, có lần ông thợ cũng chuyên ông tháo vô lăng mà ko thèm lấy bút xóa đánh dấu. (Kêu là xoay đi trả lại bao nhiêu vòng là thẳng)
Xong đến lúc lắp lại nó phải lệch 5-7°. Quay lại ông tháo vô lăng chỉnh lại thì vẫn lệch 1-2°
Ông bảo là ko thể thẳng như cũ được, phải ra chỉnh lại độ chụm
Và đã mất toi 6 loét để chỉnh lại độ chụm thì ngon lành
Vậy mà bác kêu vô lăng ko thể lắp lệch? Nói thật là bác đã tự tháo vô lăng chưa, hay chỉ nghe nói thôi?

Các bác k tin thì em chịu, chứ bản thân vô lăng nó đã đánh dấu sẵn. bác có thấy cái chấm nhỏ trên hình k. đó là vi trị 12h của vô lăng, đánh dấu có thể là chấm tròn, gạch dọc, trên vô lăng sẽ có 1 dấu tương tự:

• 1 là hãng nó sẽ thiết kế con ốc lục giác rất to, k thể lệch đc, nếu lệch thì lên tới 60 độ.
  • 2 là then hoa như bác gởi, nhưng mà hình bác chụp k hết cái then hoa, sẽ có 1 phần khoảng 30 độ của then hoa là trơn (k có răng), nên bác có muốn gắn lệch thì nó cũng khớp k thể đẩy vô lăng vào đc.
Em chỉ nói vậy thôi. e k muốn cãi với mấy bác ngồi cào bàn phím

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
Các bác k tin thì em chịu, chứ bản thân vô lăng nó đã đánh dấu sẵn. bác có thấy cái chấm nhỏ trên hình k. đó là vi trị 12h của vô lăng, đánh dấu có thể là chấm tròn, gạch dọc, trên vô lăng sẽ có 1 dấu tương tự:

• 1 là hãng nó sẽ thiết kế con ốc lục giác rất to, k thể lệch đc, nếu lệch thì lên tới 60 độ.
  • 2 là then hoa như bác gởi, nhưng mà hình bác chụp k hết cái then hoa, sẽ có 1 phần khoảng 30 độ của then hoa là trơn (k có răng), nên bác có muốn gắn lệch thì nó cũng khớp k thể đẩy vô lăng vào đc.
Em chỉ nói vậy thôi. e k muốn cãi với mấy bác ngồi cào bàn phím
M nói rồi mà, bác đã tháo vô lăng chưa hay chỉ nghe nói?
Bản thân mình đã từng bị lắp lệch vô lăng phải chỉnh lại, mà bác vẫn cãi thì bó tay

Hạng C
9/9/16
520
393
78
M nói rồi mà, bác đã tháo vô lăng chưa hay chỉ nghe nói?
Bản thân mình đã từng bị lắp lệch vô lăng phải chỉnh lại, mà bác vẫn cãi thì bó tay
1. Vâng, em đã tháo rất nhiều vô lăng của Ford Focus, Fiesta, tháo cả Lockspring để thay thế. Bản thân xe em cũng đang xài vô lăng độ.

2. Nếu bác nói vô lăng chỉnh đc thì tại sao bác thợ bác đề cập lại k chỉnh thẳng lại đc????
Cơ bản là xe bác đã lệch lái sẵn, cần đc cân bằng động lại.
Vô lăng vô khớp ngàm rồi vẫn còn chút độ rơ nhất định: điều này độ chính xác cơ khí của từng Hãng xe. Có thể xe bác là xe Hàn nó rơ nhiều, thợ đã nới lỏng ốc rồi canh lại cho bác.