Tập Lái
19/2/16
11
13
3
35
E cũng mới lái như a,hjxhjx kinh nghiệm xương máu cũng dc một chút,nên chia sẻ với a:
theo e,a nên mướn xe số tự động tầm 700k/1ng sẽ ngon hơn số tay vì a khỏi cần phải đạp col chi cho mệt,khi quẹo cua ngặt,a sẽ đỡ bị tắt máy hơn,và cũng ít bị xe dưới đít hun hơn là số tay,vì mới lái ai cũng run,hay bị tắt máy.
về mướn xe thì khi đi mướn,a nên dẫn theo người nào rành về xe để quan sát kĩ coi xe có bị trầy gì ko,mâm xe có bị nứt hay bể gì ko,bánh sơ cua hay đồ nghề có đầy đủ ko,thì báo ngta liền,vì mấy thằng cho mướn xe rất là ma giáo,lợi dụng tâm lý những người mới lên xe đi mướn,ko quan sát kĩ,hay đánh trống lãng chuyện khác làm cho mình mất tập trung,để ý tới kiểm tra xe và khi trả xe thế là bị dính chấu từ 500k tới vài tr.hjxhxj e đã có kinh ngiệm về chuyện này hjxhhx
Conf về lái xe thì a nên nhờ người nào rành,chở a đi vài vòng,vừa đi vừa chỉ,xong rồi tới đoạn vắng thì cho a lái,và khi a lái dc vài vòng thì a nên thử sức chạy ra đường đông.a đừng có ngại chuyện va quẹt hay đụng người ta,vì lúc đó tâm lý trong đầu a sẽ là,xe thì mình mướn,hư là đền,va quẹt người ta thì sẽ rắc roiis,lúc đó tự nhiên a sẽ lấy hết can đảm và banh con mắt để lái cẩn thận ah,còn mấy xe khác thì a nên yên tâm vì ngta nhìn vô là tự động sẽ hiểu rằng a mới biết lái vì,a ko canh dc xe đi thẳng,xe nó sẽ loạng choạng,nên ko có thằng tài xế nào ngu mà chạy sát xe a đâu,đó là kinh nghiệm xương máu của e,khi dc thằng bạn cho cầm tài chiếc huyndai 2 cửa chạy trên cầu kênh tẻ q7,lúc 4h chiều hxjhjx mồ hôi chảy ướt cả áo,và khi nào a cảm thấy chạy ok thì hãy nên suy nghĩ ra đuongwf trường,chạy cho cứng thêm,vì đường trường chạy rất là dễ hơn trong sài gòn,e thì dợt lần đó xong,lần thứ 2 chạy đi dầu tiếng,lần thứ 3 chạy lên phan thiết,lần thứ 4 chạy lên đà lạt,và giờ kinh nghiệm cũng gọi là tạm ổn hjhh,,,,,,,,,,,khuyến khích a nên chỏ vợ con đi,thì kinh nghiệm của a nó sẽ cúng hơn,vì đó là tất cả mạng sống của gia đình mình,,..chúc a lái dc như ý muốn

• Haha
Reactions: Mr KOP
Hạng B1
18/11/15
62
1.466
83
54
đừng thuê không là hối hận cả đời.

Hạng C
1/3/13
973
809
93
TP Hồ Chí Minh
bó tay với bác ở trên.người ta mới lấy bằng lái nên muốn học thêm kn mà chưa gì bác đã kêu ng ta thuê xe số tự động AT và trong khi bác chủ thi xe số sàn MT nếu bây giờ lên số tự động AT thì xác suất nhầm chân ga là 80% quá là nguy hiểm.,

Hạng D
11/8/15
1.619
1.666
113
bó tay với bác ở trên.người ta mới lấy bằng lái nên muốn học thêm kn mà chưa gì bác đã kêu ng ta thuê xe số tự động AT và trong khi bác chủ thi xe số sàn MT nếu bây giờ lên số tự động AT thì xác suất nhầm chân ga là 80% quá là nguy hiểm.,
Thế là bác chưa từng trãi qua kinh nghiệm tập lái rồi, em nè, lúc học số sàn, thuê thầy chạy đường trường số sàn, có tập mấy giờ số tự động qua số sàn đạp tắt máy hoài, lúc đi mua xe cũng định mua số sàn, khi mua xe số tự động chạy trong thời gian đầu rồi mới thấy là nên tập số tự động, vì mới biết lái sợ nhất là cảm giác canh xe 2 bên, phía trước, canh chưa xong mà còn đó đạp côn, vô số, trả số khi chạy chậm, té cả mồ hôi hột ấy bác. Nhầm ga thắng hay không là do người hướng dẫn và cách đạp nữa bác, còn sợ nhầm thì khỏi chạy xe gì cả, đi taxi cho nó đỡ căng đầu.

Khi thi xong, em chạy số sàn cũng ngon lắm mà còn phải quyết số tự động đấy bác.

Mà tức cười, ông thầy dạy số sàn thì nhất quyết nói xe số tự động là sợ hãi, đừng mua, thằng học trò có xe số tự động mời ổng đi chung trường trường để hướng dẫn ổng ko dám đi luôn ấy. Còn ông thầy dạy số tự động thì nói ngược lại và cam đoan, ai học qua ổng đều về mua số tự động. Em kể sự thật ấy bác ah.

Hạng C
1/3/13
973
809
93
TP Hồ Chí Minh
xin lỗi bác,e kg hiểu sao bác thi đc bằng lái đó.xe số sàn có khó cỡ nào vài lần tắt máy là bác phải biết đệm ga cho khỏi chết chứ,và lúc thi có dừng ngang dốc cầu sao bác qua đc e củng khen tài.

Hạng C
6/4/13
565
826
93
shinary.com
Thế là bác chưa từng trãi qua kinh nghiệm tập lái rồi, em nè, lúc học số sàn, thuê thầy chạy đường trường số sàn, có tập mấy giờ số tự động qua số sàn đạp tắt máy hoài, lúc đi mua xe cũng định mua số sàn, khi mua xe số tự động chạy trong thời gian đầu rồi mới thấy là nên tập số tự động, vì mới biết lái sợ nhất là cảm giác canh xe 2 bên, phía trước, canh chưa xong mà còn đó đạp côn, vô số, trả số khi chạy chậm, té cả mồ hôi hột ấy bác. Nhầm ga thắng hay không là do người hướng dẫn và cách đạp nữa bác, còn sợ nhầm thì khỏi chạy xe gì cả, đi taxi cho nó đỡ căng đầu.

Khi thi xong, em chạy số sàn cũng ngon lắm mà còn phải quyết số tự động đấy bác.

Mà tức cười, ông thầy dạy số sàn thì nhất quyết nói xe số tự động là sợ hãi, đừng mua, thằng học trò có xe số tự động mời ổng đi chung trường trường để hướng dẫn ổng ko dám đi luôn ấy. Còn ông thầy dạy số tự động thì nói ngược lại và cam đoan, ai học qua ổng đều về mua số tự động. Em kể sự thật ấy bác ah.
Khi bác chạy rành MT rồi thì AT chỉ là muỗi, còn chưa rành MT mà chạy AT thì bác thấy lên báo nhiều rồi đó. Mỗi người mỗi thói quen, mỗi cách học và hiểu khác nhau, AT tất nhiên là đơn giản hơn MT rất nhiều, không bị chết máy, nhưng bác thử nghĩ 1 ngày nào đó bác phải ngồi lái MT mà quên không biết vô số thế nào, nhả côn thì chết máy, vậy thì kỳ lắm. Riêng em thích chạy MT hơn AT, mặc dù đi trong thành phố thì MT chạy như cực hình nhưng em thích cái cảm giác vô số, đạp và nhả côn hơn :)

• Like
Reactions: Nghiatvt
Hạng D
11/8/15
1.619
1.666
113
Khi bác chạy rành MT rồi thì AT chỉ là muỗi, còn chưa rành MT mà chạy AT thì bác thấy lên báo nhiều rồi đó. Mỗi người mỗi thói quen, mỗi cách học và hiểu khác nhau, AT tất nhiên là đơn giản hơn MT rất nhiều, không bị chết máy, nhưng bác thử nghĩ 1 ngày nào đó bác phải ngồi lái MT mà quên không biết vô số thế nào, nhả côn thì chết máy, vậy thì kỳ lắm. Riêng em thích chạy MT hơn AT, mặc dù đi trong thành phố thì MT chạy như cực hình nhưng em thích cái cảm giác vô số, đạp và nhả côn hơn :)
Em vẫn chạy MT bình thường, e thấy kinh nghiệm đi ở SG mọi thứ điều chật hẹp nên muốn giúp mọi người là đơn giản cứ AT, lúc mới chạy e cũng đi MT, sau đó chuyển qua AT thì thấy thoải mái hơn nhìu, nên e khuyên theo kinh nghiệm của e. Còn chạy AT mà bị lên báo thì thật sự họ ko có khiếu lái xe nên đối với người kiểu đó tốt nhất ko nên chạy xe. AT là sự phát triển của công nghệ, nếu nó nguy hiểm như mọi người nghĩ thì chẳng ai sử dụng, bảo thủ, cổ hủ chỉ làm cực thân.
Bác còm lịch sự nên e vui khi trả lời bác, còn bọn trẻ trâu hở miệng ra nói người khác mua bằng chỉ là bọn ruồi, có thể chưa chạy AT bao giờ hoặc mua MT cho nó rẻ. Ai đã từng học ở Hải Nam thì bít cái trường phát xít đó dạy kiểu gì, mấy ông mua bằng lười bỏ mịa, dễ gì chịu lên đây nghiên cứu để lái xe an toàn hơn cho bản thân và gia đình.
Ý kiến cá nhân theo kinh nghiệm của e là thế, lái lâu tí khi nhìn lại sẽ đưa ra đc nhìu lời khuyên bổ ích, còn ở tỉnh thì cứ MT mà đi, đc rất nhìu thứ, SG mà MT thì như bác đã nói trên, và khá nhiều bác thích cảm giác xe MT như bác thì mới là người mê lái xe.

Tập Lái
29/4/16
18
18
3
42
Em vẫn chạy MT bình thường, e thấy kinh nghiệm đi ở SG mọi thứ điều chật hẹp nên muốn giúp mọi người là đơn giản cứ AT, lúc mới chạy e cũng đi MT, sau đó chuyển qua AT thì thấy thoải mái hơn nhìu, nên e khuyên theo kinh nghiệm của e. Còn chạy AT mà bị lên báo thì thật sự họ ko có khiếu lái xe nên đối với người kiểu đó tốt nhất ko nên chạy xe. AT là sự phát triển của công nghệ, nếu nó nguy hiểm như mọi người nghĩ thì chẳng ai sử dụng, bảo thủ, cổ hủ chỉ làm cực thân.
Bác còm lịch sự nên e vui khi trả lời bác, còn bọn trẻ trâu hở miệng ra nói người khác mua bằng chỉ là bọn ruồi, có thể chưa chạy AT bao giờ hoặc mua MT cho nó rẻ. Ai đã từng học ở Hải Nam thì bít cái trường phát xít đó dạy kiểu gì, mấy ông mua bằng lười bỏ mịa, dễ gì chịu lên đây nghiên cứu để lái xe an toàn hơn cho bản thân và gia đình.
Ý kiến cá nhân theo kinh nghiệm của e là thế, lái lâu tí khi nhìn lại sẽ đưa ra đc nhìu lời khuyên bổ ích, còn ở tỉnh thì cứ MT mà đi, đc rất nhìu thứ, SG mà MT thì như bác đã nói trên, và khá nhiều bác thích cảm giác xe MT như bác thì mới là người mê lái xe.
Mình mới lấy bằng được 1 ngày thì hôm sau lấy xe luôn và lấy xe AT luôn nè. Thực sự ban đầu cũng sợ nhưng chạy vài vòng quen là thấy nó nhàn hơn và dễ hơn rất nhiều. Và dù sao cũng cám ơn diễn đàn vì có rất nhiều bài viết về cách đi AT để tham khảo. Giờ chạy thành phố cảm thấy rất thoải mái ngay cả khi đi đường đông kẹt xe. Có lần chạy qua cái nhà thờ trong hẻm ngay lúc người ta mới làm lễ xong đông nghẹt luôn.

• Like
Reactions: Nghiatvt