Golf Club Môn Golf

South Africa
4/11/06
776
10.645
93
RE: Môn Golf

Trích đoạn: Duong_cao

Ủah, xe cũ kit kit lâu quá vậy bác... nghe bác tả mà mê quá...
Thôi, tôi xin ông!

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Mấy môn thể thao ở VN e thấy môn này là khó nhất, tập để oánh tin bóng và chân không được dịch chuyển đã thấy ức chế rồi:Dsướng cái là toàn thân được vận động và nghe tiếng póoc khi oánh tin bóng và bay nét căng phê lắm.:)
Em tập được 2 tháng thì bỏ vì môn này đòi hỏi phải tập trung cao, có nhiều thời gian.

Tập Lái
3/6/08
34
5
0
45
Cholon

Rất vui được sharing cùng các bác về mồn golf này! Thực sự là chơi môn này khó nhất trong các môn thể thao như bác "cakhoai" vừa nói (theo nhận xét của đa số người đã chơi và nhiều người chuyển thừ tenis hay những môn khác qua).
Sorry to "lazy guy" vì mình sợ mọi người không đồng tình phổ biến môn golf trên diễn đàn nên reply chậm!, nhưng trong tương lai các bác sẽ thấy nó phát triển rất mạnh cũng như nhiều bài báo đã phản ảnh về tình hình xây dựng sân golf gần đây , tuy nhiên việc gì phát triển mạnh thì nó ít nhiều cũng ảnh hưởng đến tiêu cực, trong đó có việc bị lợi dụng xí đất! haha.... nhưng nhiều cha nhà báo nói cũng chưa chắc đúng hết, họ chủ yếu nói là lấy đất ruộng làm sân golf gây phong trào cho nông dân đi đánh, nhưng họ đâu có biết nhiều nơi đất hoang hoặc đất chết có người chịu bỏ ra hàng trăm triệu USD để cải tạo thành sân golf và xây biệt thự bán để mang lại kinh tế và công ăn việc làm cho vùng đó, chẳng hạn như sân golf Long Thành hàng tuần thứ 7&chủ nhật phải huy động trên 600 caddies cho khách chơi và nhiều bộ phận khác nữa. Nói chung trong sân golf có rất nhiều cái mình người chơi và người ngoài không thể tưởng tượng được!

Caddies là người phục vụ đi theo khách chơi từ đầu đến cuối,1 caddy phục vụ 1 khách.

Nếu khách đi xe thi caddy cũng được theo xe nên khỏe hơn rất nhiều.

Xe phải thuê từ 20-30 đô một chiếc tùy sân, mắt quá phải không bạn? nên khách thường thì đi bộ.

Và bên tây thì chỉ có khi thi đấu giải lớn mới có caddy, còn sân golf bình thường thì người chơi chắc không thuê nỗi vì nhân công mắt quá, caddy cũng là một trợ thủ đắt lực, coi hướng banh bay, tìm banh và báo cự ly vvv...

Em mạng phép nói tiếp! nhưng bắt đầu từ đâu nhỉ!... à có rồi, mình bắt đầu đi sân tập nha!...

Hiện nay trong TP có tổng cộng 4 sân tập;
1. sân Rạch Chiếc bên tay phải vừa xuống cầu sài gòn qua chạm thu phí.
2. sân tập Him Lam ngay chân cầu Nguyễn Hữu Cảnh (cầu mới đi qua quận 2)
3. sân Nam Sài Gòn ngay bệnh viện việt pháp quận 7 (khu phú mỹ hưng) bên trong có 1 sân mini 9 lổ.
4. sân tập sunshine trong hẻm đường cộng hòa ngay bà quẹo.

Việc đầu tiên là tìm một thầy để dạy (đắng ký trong sân tập), thường thầy VN thì 20 đô 1 giờ, thầy ngoại thì nhiều giá lắm, mỗi lần tập 1 hoặc 2 giờ tùy, một tuần tập thầy một hoặc 2 buổi ngoài ra tự tập, trong vòng 2 hoặc 3 tháng tập thầy chừng 10 đến 15 buổi là ra trường đuợc (ra sân) :D trong tháng đầu chỉ tập một cây gậy duy nhất sau đó mới tập gậy cần tập để sử dụng khi ra sân, nên chúng ta không cần mua gậy trước trong sân tập cho mượn, nếu thấy thích hợp rồi mới tính việc mua gậy cũng không muộn (thường trong tháng đầu tập thấy rất khó khăn) :D cũng có người đi theo bạn rồi bạn bè chỉ lại để tập, và cũng có người tập theo sách vở, nhưng cũng có giới hạn thôi, việc gì cũng có cái giá trị của nó, tập thầy thì có căn bản chi tiết hơn và cái dáng đứng cũng pro hơn. Mỗi một cây gậy có cú đánh cự ly khác nhau, khi nào rảnh nói tiếp :D

Sân tập thường được tập trên thảm, ra sân thì đánh trên cỏ nó khác biệt rất lớn nên khó chơi đó:D

Tập đánh xa, nhưng banh bay đi thẳng mới là quan trọng.

Một cú đánh banh được gọi là "Swing"

Tập đánh bánh gần được gọi là short game.

Những cú đánh gần cũng rất quan trọng là phải đi đúng mục tiêu.

Cuối cùng là tập đẩy banh thường gọi là putt.

P/S: @ bác cakhoai tập rồi lại bỏ thấy phí quá vậy, nếu có điều kiện bác đi tập lại chắc cũng dễ vì đã có cơ bản, rồi gia nhập hội golf mình chơi cho vui.

@ bác lycafe, nếu bác thích thì chạy qua sân rạch chiếc tham khảo đi (mình nghỉ gần nhà bác đó) nếu thích hợp thì tập đi có gì mình hướng dẫn thêm, mình thường tập ở Himlam và PMH, nếu cần thêm thông tin thì pm cho mình.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/1/08
1.037
3.171
113

Em cũng đang chơi nhưng trong điện thoại :D, rất khoái môn này nhưng khi đủ điều kiện để chơi chắc phải 5-7 năm nữa (nếu may mắn:D).
Tiếp nhanh nghe bác. Bài hay lắm ạ.

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

@kutkit: E để nhừ nhừ chút nữa rồi chơi lại, chứ ra sân trẻ quá thấy dơ dơ:D:D:Dem tập 2 tháng nhưng đi được có 10 buổi:Dnhớ từng chi tiết cây số 7, nhắm mất cũng oánh đúng banh.:D:D:D
@vincent: Gậy đâu có mắc lắm, lúc nào e về nhà e cho bác 1 cây về phòng thân.:D

Hạng B2
3/8/07
246
0
0

@kITKIT : Bác cũng hay tập ở sân PMH ah? ! Nhà mình gần đó ! Mình có Anh Hai cũng hay tập ở sân này . Nhiều lần mình cũng muốn tập cho biết nhưng kẹt cái là thời gian giành cho telit hết rùi nên đành vậy ! Có thể thứ 7 mình nghỉ thì sẽ theo bác ra sân nhé ( mà thứ 7 bác có tập ở PMH không ?)

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Bác Kitkit chắc đáng golf cũng lâu rồi nhỉ, HDC cỡ nhiêu rồi bác? ở OS cũng có vài bác đánh đấy, hình như bac quyxangnhumau là chơi lâu nhất thì phải. Sân tập PMH giờ chán lắm, tập ở Him Lam thấy có không khí hơn

Tập Lái
3/6/08
34
5
0
45
Cholon

@cakhoai, chơi môn này không phân biệt già trẻ, nếu có ĐK và thích chơi thì đến với nó càng sớm càng tốt. Thực ra để đánh được cú đánh banh thật xa (tùy gậy) và thẳng đâu phải cứ dùng sức mạnh là đánh được! nó chỉ dùng sức âm như sức trong môn võ thái cực vậy nên gậy golf không thể để phòng thân, nó mềm dẻo và yếu lắm khi đánh vào vật cứng!:D

@TuanRULO, nhà bác ở PMH mà chơi được golf thì quá sướng rồi!:D mình ở khu vực chợ lớn, thường đi tập buổi chiều từ 3g đến 6g 2 hoặc 3 lần trong tuần, tập 2-3 chỗ nhưng thích tập bên PMH hơn, ý bác nói theo mình ra sân tập hay sân Golf? sân tập thì vào chơi vô tư hoặc ăn uống trong đó, còn sân golf thì phải trả phí 40 đô cho một người đó bác![8D]:D

Any way! rất vui được làm quen với các bác!

Last edited by a moderator: