Golf Club Môn Golf

Hạng B1
11/12/06
53
0
6
RE: Môn Golf

chào bác kitkit , em cũng đang tập tại Himlam ...chắc cũng sắp ra sân được ( nghe thầy nói vây )
bũa nào bác với em gặp nhau cái nha

Hạng D
10/6/05
1.147
6
38
59
GMFC

Trích đoạn: Kitkit

@cakhoai, chơi môn này không phân biệt già trẻ, nếu có ĐK và thích chơi thì đến với nó càng sớm càng tốt. Thực ra để đánh được cú đánh banh thật xa (tùy gậy) và thẳng đâu phải cứ dùng sức mạnh là đánh được! nó chỉ dùng sức âm như sức trong môn võ thái cực vậy nên gậy golf không thể để phòng thân, nó mềm dẻo và yếu lắm khi đánh vào vật cứng!:D

@TuanRULO, nhà bác ở PMH mà chơi được golf thì quá sướng rồi!:D mình ở khu vực chợ lớn, thường đi tập buổi chiều từ 3g đến 6g 2 hoặc 3 lần trong tuần, tập 2-3 chỗ nhưng thích tập bên PMH hơn, ý bác nói theo mình ra sân tập hay sân Golf? sân tập thì vào chơi vô tư hoặc ăn uống trong đó, còn sân golf thì phải trả phí 40 đô cho một người đó bác![8D]:D

Any way! rất vui được làm quen với các bác!
Em cũng đang chơi và rất máu môn này, bữa nào anh em mình ráp một bữa nhé bác

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/6/05
1.147
6
38
59
GMFC

em có một DVD bộ dạy chơi golf rất hay, có bác nào cần thí dt cho em nhé
nhân tiện đây, em viết thêm 1 số căn bản mà golfer phải biết

1. Bạn phải phát bóng trong phạm vi một gậy dài đến lỗ.
2. Điểm phát bóng phải nằm trên mặt đất.
3. Bạn không được thay đổi vị trí quả bóng một khi bạn đã phát bóng.
4. Bạn không được dịch chuyển bất cứ thứ gì cạnh tầm gậy của bạn.
5. Nếu bóng của bạn rơi xuống nước, bạn phải thay bóng khác và đặt nó lại điểm phía sau của vùng nước và đánh lại nó bằng bất kỳ gậy nào bạn muốn.
6. Nếu bạn làm mất bóng của mình, bởi bất kỳ lý do gì, hoặc bất kỳ ai, bạn phải quay trở lại điểm đánh bóng và tung nó xuống đất, sau đó đánh lại.
7. Không ai được chấp nhận số điểm trong một trận của anh ta nếu không có người chứng kiến.
8. Nếu một quả bóng bị dừng lại bởi bất kỳ người nào, ngựa hoặc chó, hoặc bất cứ thứ gì khác, bóng sẽ dừng lại tại đúng điểm đó.
9. Nếu gậy của bạn bị gẫy trong bất kỳ lý do nào, nó sẽ bị loại ra và bạn không được quyền đổi gậy.
10. Bóng của người nào xa nhất tính đến lỗ, người đó phải đánh trước.
Luật golf từ đó đến nay không có gì thay đổi nhiều, và trong các cuộc thi quốc tế, người ta vẫn lấy nó làm luật căn bản. Có 3 loại gậy đánh bóng cơ bản:
Wood: Gậy gỗ, ký hiệu W. Đánh xa nhất, thường dùng để phát bóng.
Iron: Gậy sắt, ký hiệu I. Đánh trung bình, đánh ở trên đường bóng.
Putt: Gậy đẩy, ký hiệu P. Đánh bónh sệt, chỉ dùng để đẩy bóng.
Mỗi cây gậy có một ký hiệu riêng, ví dụ 2W, 3W, 6I, 8I, P, con số càng nhỏ thì tầm xa của gậy càng lớn. Gậy mạnh nhất ký hiệu là 9D hay còn gọi là gậy gỗ số 1. Mỗi gậy có một tầm xa xác định, đơn vị tính là yard, bạn nên căn cứ vào tầm xa thực tế để chọn loại gậy thích hợp, ngoài ra còn phải căn cứ vào sức mạnh của bản thân bạn.
Sân golf
Một sân golf tiêu chuẩn gồm có 18 lỗ, có 3 loại lỗ: Gậy chuẩn 3, gậy chuẩn 4, gậy chuẩn 5. Một lỗ sẽ có nhiều loại địa hình khác nhau, nhưng chia là các loại chính:
Tee: Điểm phát bóng, bằng phẳng.
Fairaway: Điểm đẹp nhất trên đường bóng, cỏ ngắn và mịn.
Rough: Cỏ ở rìa bóng, rậm hơn và dài hơn fairaway.
Med rough: Cỏ ở xa đường bóng, rất rậm, rối, dài và cứng hơn rough.
Weed rough: Cỏ rìa ngoài đường bóng, rất rậm, dài và cứng.
Unplayable: Phần không thể đánh được bóng, bạn bị phạt một gậy.
OB vt Out OF Bound: Không được đánh bóng ra khu vực ra khỏicó chăng dây ở hai biên, bạn bị phạt 2 gậy.
Cách tính điểm
Gậy chuẩn là số gậy quy định trong một lỗ mà bạn phải đưa bóng vào, tính từ gậy phát bóng đến gậy cuối cùng đưa bóng vào lỗ, ví dụ: Một lỗ có gậy tiêu chuẩn là 4 thì bạn phải tìm cách đưa bóng vào lỗ trong vòng 4 gậy.
Nếu làm được điều này, bạn sẽ đạt gậy chuẩn (Par). Nếu dưới 1 gậy, tức là bạn chỉ cần 3 gậy đã đưa bóng vào lỗ, bạn đạt Birdie số điểm là - 1, nếu dưới 2 gậy, bạn đạt Eagle, điểm là - 2. Ngược lại, nếu bạn phải mất 5 gậy mới đưa bóng vào lỗ, tức là trên 1 gậy, bạn đạt Bogey, điểm là + 1.
Kết quả các lỗ sẽ được cộng lại, sau khi đã chơi đủ 18 hoặc 36 lỗ người có số điểm âm cao nhất là người thắng cuộc.

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/6/05
1.147
6
38
59
GMFC

em thêm một tý về những quy tắc trong môn golf

Golf có một số những quy tắc ứng xử riêng mà không một môn thể thao nào có. Đấy là những quy tắc ứng xử giữa các golfer với nhau, và của golfer đối với sân golf, các thành viên điều hành sân golf, từ giám đốc đến caddie và các marshall (cảnh sát sân golf).
Để trở thành một golfer cho đúng nghĩa, bạn phải quan sát và thực hiện được đến hết khả năng của mình những quy tắc hành xử chung, qua đó thể hiện sự tôn trọng của mình đối với các golfer khác, và cũng là sự tôn trọng chính mình.
Các quy tắc ứng xử trên sân golf không quá khó để nhớ, và để thực hiện, vì nó dựa trên một số điểm chung như giữ gìn sự an toàn cho bạn chơi, không làm ảnh hưởng đến người khác, tôn trọng luật và nhân sự có chức năng điều hành trên sân golf.

Những quy tắc này cần được tuân thủ mọi lúc, mọi nơi để đảm bảo một cuộc chơi thoải mái và vui vẻ cho tất cả mọi người.

An toàn
An toàn là quy tắc ứng xử đầu tiên mà chúng ta phải lưu tâm. Quy tắc này không loại trừ bất kì ai, vì thực sự chẳng ai muốn phải đem đầu mình ra để thử xem gậy, hay quả bóng golf, nặng như thế nào và có sức mạnh phá huỷ đến đâu. Vì vậy, cần tuân theo một số gạch đầu dòng sau đây:
- Đừng swing nháp khi có người đứng ngay trước mình.
- Đừng swing khi có người đứng gần (phải quan sát) và cũng đừng đi thơ thẩn khi có người đang thực hiện cú swing. Cú swing đòi hỏi sự tập trung cao độ, vì thế, đừng đòi hỏi một golfer phải biết hết những gì đang diễn ra xung quanh mình, khi anh ta đang swing.

Im lặng
“Im lặng” không có nghĩa bắt chúng ta phải .. im như hến trong suốt thời gian thi đấu. Tuy nhiên, vì sân golf rất rộng và trống trải, một câu nói to của bạn có thể làm ảnh hưởng đến người chơi ở lỗ kế cận, hoặc green của lỗ golf chạy ngược lại với lỗ bạn đang chơi. Một chút mất tập trung sẽ làm không ít golfer đâu cái điền (là điên cái đầu), và chắc chắn bạn cũng không muốn mình bị như vậy.
Bạn nên đi nhanh, nhưng cũng không cần phải chạy.

Tốc độ chơi
Golfer luôn luôn mong được ở trên sân, nhưng không phải thời gian chờ đợi. Vì vậy, quy tắc vàng khi ở trên sân là luôn luôn cố gắng theo sát nhóm chơi trước bạn, chứ đừng để ý đến nhóm đằng sau (Keep up with the group infront of you). Sau đây là một số gợi ý để bạn thực hiện được điều này
- Nháp vừa phải. Bạn không nên nháp đến 5 hay 7 lần trước cú swing thật. Thử tính, nếu 1 round bạn chơi 120 gậy, mỗi lần nháp khoảng 30 giây, nghĩa là bạn đã kéo dài thời gian chơi của mình lên thêm 1 giờ rồi đấy.
- Luôn tư duy và suy nghĩ mình sẽ thực hiện cú đánh tiếp theo như thế nào (hướng đánh, gậy sử dụng, …) trước khi đi đến vị trí bóng của mình.
- Khi đến gần green, xác định vị trí phát bóng của lỗ tiếp theo và đỗ xe của mình về phía đó của green.

Đánh bóng vào nhóm đi trước
Ok, bạn đã thực hiện tốt quy tắc vàng ở mục trên, nhưng nhóm đi trước lại quá chậm. Tốc độ chơi của nhóm đi trước làm ảnh hưởng đến sự tập trung của bạn vì bạn phải mất quá nhiều thời gian chờ đợi. Nhưng đừng bao giờ đánh bóng vào nhóm đi trước, vì quả thật việc đó rất nguy hiểm, và có thể còn gây ra … đổ máu.
Hãy thử những cách sau đây
- Luôn luôn đợi cho nhóm trước đi khỏi tầm đánh bóng của bạn trước khi thực hiện cú swing
- Đi tới và lịch sự xin được đánh trước (nếu nhóm đó chơi quá chậm)
- Lưu ý các marshall có mặt trên sân về tốc độ chơi của nhóm đang đi trước bạn

Đi qua (Playing through)
Khi nhóm trước bạn chơi quá chậm, bạn có thể lịch sự xin phép họ để nhóm của bạn được chơi trước, và phần lớn thời gian, các golfer đều rất vui vẻ trong chuyện này. Tuy nhiên, bạn cũng cần để ý đến một số điểm sau
- Nếu nhóm trước bạn chơi chậm vì nhóm trước họ chơi chậm, họ sẽ không đồng ý cho bạn chơi trước, và thực ra, bạn cũng không thể chơi nhanh hơn được.
- Nếu được sự đồng ý, bạn nên chơi thật nhanh để khỏi ảnh hưởng đến họ. Nếu bạn đánh hỏng (mất bóng) hãy thả chứ đừng quay lại khu vực phát bóng để đánh lại từ đầu.
- Nếu bạn cảm thấy chính nhóm của mình đi chậm, và nhóm sau chơi nhanh hơn, bạn có thể chủ động nhường họ đánh trước, tốt nhất là khi nhóm của bạn đang ở trên green. Bạn hãy đánh dấu (mark) bóng của mình, đứng cách green một chút, và mời họ đánh. Trong khi họ đi từ vị trí đánh lên green, nhóm của bạn có thể putt trước, sau đó đi sang khu vực phát bóng lỗ tiếp theo, đợi và mời nhóm sau đi trước.

Luôn luôn sẵn sàng
Khi bạn chơi chỉ để giải trí (có nghĩa là không phải một giải thi đấu mang tính hệ thống), bạn có thể chơi “ready golf” mà không ai phàn nàn. “Ready golf” có nghĩa là bạn có thể đánh bóng mặc dù bóng của bạn không nằm ở khoảng cách xa nhất tính tới lỗ, với điều kiện cú đánh của bạn sẽ không làm ảnh hưởng đến bạn chơi. Chờ đợi một cách quá máy móc (người nào xa đánh trước) là nguyên nhân chính dẫn đến những vòng chơi kéo dài quá 5 giờ đồng hồ.

Sử dụng xe điện
Bạn không cần phải có bằng lái xe để lái xe điện, tuy nhiên, cũng cần lưu tâm đến một số chi tiết nho nhỏ
- Hãy lái với tốc độ vừa phải, và luôn để mắt chung quanh.
- Tuân thủ các quy định của CLB về xe điện.
- Không bao giờ được lái xe điện lên khu vực phát bóng hoặc green.

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Bác quanpham copy cho em cái DVD đê. Bác giải thích thêm cho em cái bác viết ở trên "OB vt Out OF Bound: Không được đánh bóng để ăn đây, bạn bị phạt 2 gậy."

Hạng D
10/6/05
1.147
6
38
59
GMFC

Có 2 cách thi đấu golf cơ bản, stroke play và match play.
Stroke play: sẽ tính tổng số gậy trong vòng đấu quy định (amateur thì thường chơi 18, còn pờ rồ thi đấu 4 ngày liền trên cùng 1 sân, mỗi ngày 1 vòng, tính ra là 72 lỗ), ai ít gậy nhất người đó thắng. Nếu như có 2 hoặc hơn người cùng có kết quả tốt nhất thì các ông ấy óanh nhau.
Match play: tính theo từng lỗ, kiểu bác óanh tennis có set 1 set 2, thì golf có 18 lỗ. Trong đó ông nào thắng được nhiều lỗ hơn thì là winner. Cái này mang tính chất đối kháng nên thường áp dụng cho 2 người thôi, có thể thắng (ít gậy hơn), thua (nhiều gậy hơn thằng kia) hoặc là hòa. Cứ đánh thế đến khi nào khác biệt giữa số lỗ thắng và số lỗ còn lại lớn hơn không là được. Ví dụ bác thắng 4 lỗ, còn 3 lỗ nữa mới hết 18, nhưng em có lắp tên lửa vào .... abc .... đi chăng nữa thì cũng không gỡ được, và match kết thúc ở đó.
Ngoài ra, còn rất nhiều cách thi đấu nữa, em sẽ đề cập sau.