Hạng B1
11/5/20
66
80
18
44
Sai rồi nhé bác! :D

Tại mấy bác ai cũng sở hữu nhiều nên ít làm vụ này, chứ thuế này được miễn nhiều lần, miễn đủ 2 ĐK: tài sản duy nhất tại thời điểm đó và lần cuối cập nhật >183 ngày.
Chỉ có điều từng Quận nó hơi hành xíu vụ chứng minh, nhưng làm vẫn được, và đỡ tốn 2% nhẹ đầu :)
Bên thuế họ có biết mình sở hữu bao nhiêu nhà không bác? Cùng quận thành phố thì không nói, nhưng nếu mình có 1 nhà ở Sài Gòn, 1 nhà ở Hà Nội thì họ có biết không?

Hạng B2
27/4/20
374
1.738
93
Bên thuế họ có biết mình sở hữu bao nhiêu nhà không bác? Cùng quận thành phố thì không nói, nhưng nếu mình có 1 nhà ở Sài Gòn, 1 nhà ở Hà Nội thì họ có biết không?
Tra được nhé bác. Dữ liệu hệ thống công chứng tra là ra, chứ không ai cũng làm cam kết rồi =)))

Hạng D
23/6/13
1.887
4.890
113
  1. Ý bác là bác bán căn nhà đầu tiên bác được miễn TNCN 2%, bác mua căn mới thì thời gian cập nhật sang tên(đứng tên sổ hồng) cho bác 183 ngày ? không có quy định này nha bác. Bác bán căn đầu tiên mua căn khác thì từ lúc nộp hồ sơ đăng bộ sang tên qua bác vẫn là 30-40 ngày theo quy trình, thực tế dịch vụ làm có 10 ngày là ra tên bác luôn.
  2. Khi bác bán căn thứ 2 thì phải đóng thuế TNCN 2% nha, chính xác là căn thứ 2.
  3. Trường hợp bị trả hồ sơ không phải cứ chuyển hồ sơ sang công an, trường hợp chuyển nhượng dự án giá trị lớn và giá trị trốn thuế lớn, chứ nhà phố thì chưa đến mức đó đâu ạ. Trừ trường hợp bị chụp mũ hay thù hằn gì đó với ông chính Quyền.....
Nếu bị trả hồ sơ vì khai thấp và dịch vụ làm giấy tờ có kinh nghiệm, quan hệ tốt thì làm giải trình, điều chỉnh giá bán lên chút theo ý bên thuế+phong bì nhẹ là được. xong đem HĐ điều chỉnh đó qua công chứng, ký đóng dấu lại(công chứng tự điều chỉnh hoặc sữa lại tờ có ghi giá mới). Đem nộp lại ở VPĐK đất đai quận là được.
Anh hiểu sai ý anh kia rồi,

Anh ấy nói là anh ấy bán căn duy nhất đầu tiên thì miễn thuế. Sau đó mua căn thứ 2 thì bán căn đó có được miễn thuế không ? và thời hạn đứng tên căn thứ 2 để miễn thuế liệu có phải là tối thiểu 6 tháng hay không ?

Mình nghĩ là được , lý do : tại một thời điểm anh chỉ có 1 căn nhà và đó là nhu cầu chính đáng không phải đầu cơ. K thể nào bắt buột anh ở 1 nhà suốt đời đc. Và do đó không thể đánh thuế trường hợp này.

• Like
Reactions: lstranquang
Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
dichvubds.com
Anh hiểu sai ý anh kia rồi,

Anh ấy nói là anh ấy bán căn duy nhất đầu tiên thì miễn thuế. Sau đó mua căn thứ 2 thì bán căn đó có được miễn thuế không ? và thời hạn đứng tên căn thứ 2 để miễn thuế liệu có phải là tối thiểu 6 tháng hay không ?

Mình nghĩ là được , lý do : tại một thời điểm anh chỉ có 1 căn nhà và đó là nhu cầu chính đáng không phải đầu cơ. K thể nào bắt buột anh ở 1 nhà suốt đời đc. Và do đó không thể đánh thuế trường hợp này.
dạ để hỏi lại ý bác ấy có phải là vậy ko á bác. có thể em chưa hiểu hết ý bác ấy

Hạng D
26/8/05
3.937
22.865
133
Dạ, đúng ạ, căn đầu tiên được tính là căn nhà bác được cập nhật biến động sang tên bác. Nói vầy cho dễ hiểu ạ, ví dụ: bác thuê trọ khi có vợ thì dành dụm mua được căn nhà, hoặc căn hộ, hoặc lô đất đứng tên bác và vợ...> đó là căn đầu tiên, bđs đầu tiên.
Trường hợp, bác và vợ bác đứng tên trên căn nhà, hoặc căn hộ, hoặc lô đất nhưng bác cũng có tên đồng sở hữu 1 lô đất khác, bđs khác ....thì lúc này ko được tính là căn đầu tiên.
Khi bác mua bán nhà đất thì hồ sơ biến động nhà đất, trước bạ....điều được cập nhật trên hệ thống và hồ sơ lưu của VPĐK và thuế. nên tra ra rất nhanh. Nên 1 năm sau hay vài năm sau thì vẫn là căn thứ 2 và chịu TNCN.
Xin phép hỏi anh @lstranquang, anh phải luật sư không, mà tư vấn kỳ vậy, chả đúng ý hỏi gì cả?

Điều kiện để chuyển nhượng quyền sử dụng đất (và quyền sở hữu nhà) được miễn thuế TNCN đang đề cập, chẳng dính gì đến căn nhà đầu tiên hay thứ mấy cả, thứ nhất hay 100 cũng chả ai quan tâm.
Để được miễn thuế, cần thỏa mãn, tại thời điểm thực hiện việc chuyển nhượng, đồng thời 3 điều kiện sau:
  1. Là đất (và nhà) duy nhất, tức là không đứng tên trên bất cứ cuốn sổ hồng (hay đỏ) nào khác (kể cả đứng chung, hay không đứng nhưng có phần do quan hệ VC).
  2. Đứng tên trên sổ hồng tài sản chuyển nhượng tối thiểu 183 ngày.
  3. Chuyển nhượng toàn bộ tài sản.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
26/8/05
3.937
22.865
133
Không, vì chưa có liên thông. Đúng tới ít nhất cách đây 6 tháng. Giờ mình không biết! :D

• Like
Reactions: concat2020
Tập Lái
19/8/18
5
4
3
A cho e hỏi, trường hợp e đang có quyền thừa hưởng đất đối với sổ hộ đứng tên ba e, và hiện tại đang đứng tên sở hữu riêng miếng đất A, trường hợp e bán miếng A thì có đóng thuế tncn ko?

Hạng D
26/8/05
3.937
22.865
133
A cho e hỏi, trường hợp e đang có quyền thừa hưởng đất đối với sổ hộ đứng tên ba e, và hiện tại đang đứng tên sở hữu riêng miếng đất A, trường hợp e bán miếng A thì có đóng thuế tncn ko?
Đất ba anh, đã chuyển cho a chưa, tên thừa kế thì nhằm nhò gì. Nếu chưa thì miếng A vẫn là miếng duy nhất, đủ 183 ngày là không thuế.

• Like
Reactions: lstranquang
Tập Lái
19/8/18
5
4
3
Đất ba anh, đã chuyển cho a chưa, tên thừa kế thì nhằm nhò gì. Nếu chưa thì miếng A vẫn là miếng duy nhất, đủ 183 ngày là không thuế.
GIấy chứng nhận của hộ thì các thành viên có trong sổ hk trước ngày cấp giấy chứng nhận thì xác định là đồng chủ sở hữu rồi, tính ra mình sở hữu 2 miếng: 1 riêng , 1 đồng sở hữu. Trường này đóng thuế ko anh ?

Hạng D
26/8/05
3.937
22.865
133
GIấy chứng nhận của hộ thì các thành viên có trong sổ hk trước ngày cấp giấy chứng nhận thì xác định là đồng chủ sở hữu rồi, tính ra mình sở hữu 2 miếng: 1 riêng , 1 đồng sở hữu. Trường này đóng thuế ko anh ?
Anh đối chiếu với những gì mình dẫn thì biết chứ gì. ;)

• Like
Reactions: vegeta123