Hạng B2
24/9/16
198
266
63
TP.HCM
Dạ, về công chứng HĐ mua bán sẽ như thế này:
  1. HĐ mua bán để đăng bộ, khai thuế(khai giá thấp)
  2. HĐ mua bán để vay ngân hàng khai giá cao hơn để khi thẩm định vay 70% là vừa mức nếu bác vay.
  3. HĐ công chứng giá trị thực tế giữa bác và chủ nhà(cái này bác và chủ nhà lưu).
Trường hợp bác
Công chứng tư nên dễ, công chứng cùng lúc 3 HĐ riêng. cứ yêu cầu bên công chứng sẽ làm ngay cho bác mà.
Trong hợp đồng đặt cọc bác nhớ nói bên môi giới note thỏa thuận này vào.
Làm 3 hợp đồng CCV chịu luôn hả bác ???

Hạng B2
24/9/16
198
266
63
TP.HCM
Bác nào rành luật cho em hỏi vụ căn nhà đầu tiên được miễn thuế thì thời gian sở hữu sổ hồng phải trên 183 ngày phải ko ạ. Vậy nếu bán căn đó rồi mua lại căn mới, sau này bán tiếp căn mới có làm miễn thuế được không ạ hay tính là căn nhà thứ hai ???

Em hỏi thêm trường hợp khai thấp nếu bị mời lên phường uống trà với mấy anh công an thì người mua có bị gì không ?

• Haha
Reactions: thefarmer
Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
Bác nào rành luật cho em hỏi vụ căn nhà đầu tiên được miễn thuế thì thời gian sở hữu sổ hồng phải trên 183 ngày phải ko ạ. Vậy nếu bán căn đó rồi mua lại căn mới, sau này bán tiếp căn mới có làm miễn thuế được không ạ hay tính là căn nhà thứ hai ???

Em hỏi thêm trường hợp khai thấp nếu bị mời lên phường uống trà với mấy anh công an thì người mua có bị gì không ?

1. Ý bác là bác bán căn nhà đầu tiên bác được miễn TNCN 2%, bác mua căn mới thì thời gian cập nhật sang tên(đứng tên sổ hồng) cho bác 183 ngày ? không có quy định này nha bác. Bác bán căn đầu tiên mua căn khác thì từ lúc nộp hồ sơ đăng bộ sang tên qua bác vẫn là 30-40 ngày theo quy trình, thực tế dịch vụ làm có 10 ngày là ra tên bác luôn.
  2. Khi bác bán căn thứ 2 thì phải đóng thuế TNCN 2% nha, chính xác là căn thứ 2.
  3. Trường hợp bị trả hồ sơ không phải cứ chuyển hồ sơ sang công an, trường hợp chuyển nhượng dự án giá trị lớn và giá trị trốn thuế lớn, chứ nhà phố thì chưa đến mức đó đâu ạ. Trừ trường hợp bị chụp mũ hay thù hằn gì đó với ông chính Quyền.....
Nếu bị trả hồ sơ vì khai thấp và dịch vụ làm giấy tờ có kinh nghiệm, quan hệ tốt thì làm giải trình, điều chỉnh giá bán lên chút theo ý bên thuế+phong bì nhẹ là được. xong đem HĐ điều chỉnh đó qua công chứng, ký đóng dấu lại(công chứng tự điều chỉnh hoặc sữa lại tờ có ghi giá mới). Đem nộp lại ở VPĐK đất đai quận là được.

Hạng B2
24/9/16
198
266
63
TP.HCM
  1. Ý bác là bác bán căn nhà đầu tiên bác được miễn TNCN 2%, bác mua căn mới thì thời gian cập nhật sang tên(đứng tên sổ hồng) cho bác 183 ngày ? không có quy định này nha bác. Bác bán căn đầu tiên mua căn khác thì từ lúc nộp hồ sơ đăng bộ sang tên qua bác vẫn là 30-40 ngày theo quy trình, thực tế dịch vụ làm có 10 ngày là ra tên bác luôn.
  2. Khi bác bán căn thứ 2 thì phải đóng thuế TNCN 2% nha, chính xác là căn thứ 2.
  3. Trường hợp bị trả hồ sơ không phải cứ chuyển hồ sơ sang công an, trường hợp chuyển nhượng dự án giá trị lớn và giá trị trốn thuế lớn, chứ nhà phố thì chưa đến mức đó đâu ạ. Trừ trường hợp bị chụp mũ hay thù hằn gì đó với ông chính Quyền.....
Nếu bị trả hồ sơ vì khai thấp và dịch vụ làm giấy tờ có kinh nghiệm, quan hệ tốt thì làm giải trình, điều chỉnh giá bán lên chút theo ý bên thuế+phong bì nhẹ là được. xong đem HĐ điều chỉnh đó qua công chứng, ký đóng dấu lại(công chứng tự điều chỉnh hoặc sữa lại tờ có ghi giá mới). Đem nộp lại ở VPĐK đất đai quận là được.

VD em có 1 căn, em bán thì được miễn thuế phải ko bác, bán xong em lấy tiền mua căn tiếp theo thì căn đấy tính là căn thứ hai hay căn thứ nhất nhỉ, và trường hợp 1 năm sau em mới bán căn thứ 2 đấy thì có được miễn thuế ko bác

Hạng B2
6/9/18
205
127
43
Khi mình bán căn nhà đầu tiên được miễn thuế rồi mua căn khác để ở, thì từ căn đang ở này về sau là tính căn nhà thứ 2 k được miễn thuế hả bạn. Tức là mỗi người chỉ được miễn thuế 1 lần?

• Like
Reactions: lstranquang
Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
VD em có 1 căn, em bán thì được miễn thuế phải ko bác, bán xong em lấy tiền mua căn tiếp theo thì căn đấy tính là căn thứ hai hay căn thứ nhất nhỉ, và trường hợp 1 năm sau em mới bán căn thứ 2 đấy thì có được miễn thuế ko bác
Dạ, đúng ạ, căn đầu tiên được tính là căn nhà bác được cập nhật biến động sang tên bác. Nói vầy cho dễ hiểu ạ, ví dụ: bác thuê trọ khi có vợ thì dành dụm mua được căn nhà, hoặc căn hộ, hoặc lô đất đứng tên bác và vợ...> đó là căn đầu tiên, bđs đầu tiên.
Trường hợp, bác và vợ bác đứng tên trên căn nhà, hoặc căn hộ, hoặc lô đất nhưng bác cũng có tên đồng sở hữu 1 lô đất khác, bđs khác ....thì lúc này ko được tính là căn đầu tiên.
Khi bác mua bán nhà đất thì hồ sơ biến động nhà đất, trước bạ....điều được cập nhật trên hệ thống và hồ sơ lưu của VPĐK và thuế. nên tra ra rất nhanh. Nên 1 năm sau hay vài năm sau thì vẫn là căn thứ 2 và chịu TNCN.

• Like
Reactions: binbin93
Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
Khi mình bán căn nhà đầu tiên được miễn thuế rồi mua căn khác để ở, thì từ căn đang ở này về sau là tính căn nhà thứ 2 k được miễn thuế hả bạn. Tức là mỗi người chỉ được miễn thuế 1 lần?
Dạ đúng rồi bác.

Hạng B2
27/4/20
374
1.737
93

Sai rồi nhé bác! :D

Tại mấy bác ai cũng sở hữu nhiều nên ít làm vụ này, chứ thuế này được miễn nhiều lần, miễn đủ 2 ĐK: tài sản duy nhất tại thời điểm đó và lần cuối cập nhật >183 ngày.
Chỉ có điều từng Quận nó hơi hành xíu vụ chứng minh, nhưng làm vẫn được, và đỡ tốn 2% nhẹ đầu :)