Hạng B2
26/2/16
141
4.277
93
Xịt trong nhà nó nghe mùi cũng bỏ đi hết à anh! Mà mấy anh ở chung cư tầng thấp thì không nói, tầng cao thì bay gì tới!

Còn này bay khỏe mà, cỡ tầng 10 nó vẫn bay tới, chứ ko yếu như muỗi. Thường tầng thấp quá như 1-2-3 lại ít bị hơn vì thấp quá, nó ở xa ko thấy được ánh đèn, còn ở trên cao thì nó thấy được ánh đèn nên bay lên.

Ở CC thì chịu cái này thôi, vì thường CC ở nơi có đất trống xung quanh nhiều.

Hạng B2
26/2/16
141
4.277
93
Chỗ em ở có quanh năm. Nó bò lên khăn rồi để lại ít chất độc trên đó, mình cầm khăn lau xong thấy nóng nóng, rát rát là biết bị rồi. Mấy chị em rất sợ lau mặt mà trúng phải chất độc :D

Thay bằng đèn vàng thì sẽ đỡ hơn. Từ khi em thay hết nhà bằng đèn vàng thì đỡ hơn nhưng lâu lâu vẫn thấy.

Hạng D
12/10/12
2.428
87.997
113
Chỗ em ở có quanh năm. Nó bò lên khăn rồi để lại ít chất độc trên đó, mình cầm khăn lau xong thấy nóng nóng, rát rát là biết bị rồi. Mấy chị em rất sợ lau mặt mà trúng phải chất độc :D

Thay bằng đèn vàng thì sẽ đỡ hơn. Từ khi em thay hết nhà bằng đèn vàng thì đỡ hơn nhưng lâu lâu vẫn thấy.
Chuẩn. Mình lau khăn bị hoài. Riết bây giờ quen rồi, bôi thuốc lên lát hết rát

Hạng B2
6/6/11
257
929
143
Thuốc này trị nấm mà bác, chứa corticoid nha, xức nấm da đỡ ngứa nhưng không nên dùng dài ngày. Còn Acidclovir trị giời leo, thoa, uống với vết thương kbk không khỏi đâu.

Bác mua Fucidin (của LEO pharma) bôi ngoài, mua Doxycycline uống ngày 1 viên. Cỡ 4 5 ngày sẽ hết.

Nếu thấy nó đậu hoặc bò lên người thì phủi nhanh ra ngoài rồi giết, không chà xát vì bôi tới đâu "vết phỏng" sẽ loang tới đó, rửa ngay dưới vòi nước.
:)

Hạng C
1/11/13
599
2.884
93
Mình cũng hơi lạ, không biết có phải loại kiến này không sợ thuốc xịt muỗi không, mà chỉ nghe thiên hạ la làng bai bải chứ chả nghe ai nói về cái vụ dùng thuốc?! Nhà mình bị kiến đen và kiến vàng, mình vác chai xịt muỗi xịt các khe cửa, lỗ... thì bọn nó tịt ngòi 2-3 tháng sau mới xuất hiện lại.
Thuốc trên không độc và tác dụng lâu hơn, y tế khuyên dùng. Có thể xịt thẳng vào màn, mùng.

Hạng D
12/10/12
2.428
87.997
113
Thuốc này trị nấm mà bác, chứa corticoid nha, xức nấm da đỡ ngứa nhưng không nên dùng dài ngày. Còn Acidclovir trị giời leo, thoa, uống với vết thương kbk không khỏi đâu.

Bác mua Fucidin (của LEO pharma) bôi ngoài, mua Doxycycline uống ngày 1 viên. Cỡ 4 5 ngày sẽ hết.

Nếu thấy nó đậu hoặc bò lên người thì phủi nhanh ra ngoài rồi giết, không chà xát vì bôi tới đâu "vết phỏng" sẽ loang tới đó, rửa ngay dưới vòi nước.
:)
Giời leo có thuốc chữa hả anh? Do người ta nhìn vết thương của kiến 3 khoang và vết thương do Herpes gây ra giống nhau nên mới dùng Acyclovir. Đây là sai lầm đáng tiếc. Dipolac có thành phần kháng sinh phổ rộng để tránh nhiễm trùng cơ hội trong thời gian chờ vết thương hồi phục.

Mùa mưa các anh cẩn thận kiến ba khoang.

Attachments

Hạng B2
6/6/11
257
929
143
Giời leo có thuốc chữa hả anh? Do người ta nhìn vết thương của kiến 3 khoang và vết thương do Herpes gây ra giống nhau nên mới dùng Acyclovir. Đây là sai lầm đáng tiếc. Dipolac có thành phần kháng sinh phổ rộng để tránh nhiễm trùng cơ hội trong thời gian chờ vết thương hồi phục.

View attachment 1958234
Acyclovir thoa và uống để trị giời leo (bệnh zona (gây ra bởi Zona zoster) đó bác.
https://hellobacsi.com/benh/gioi-leo/

Dipolac-G có kháng sinh nhưng chủ yếu để trị viêm da tiếp xúc, đây là thuốc bôi chủ trị nấm da, có chứa corticoid. Bôi lên vết thương kbk rồi đợi hết cũng được nhưng không đúng.

Bác cơ địa tốt, như bác nói bị kbk cũng không thấy rát, có thể trong nhà có sẵn bác bôi lên và thấy đỡ. Chứ bảo đảm không ai kê đơn DipolacG bôi vết thương kbk cả.

Hạng D
12/10/12
2.428
87.997
113
Acyclovir thoa và uống để trị giời leo (bệnh zona (gây ra bởi Zona zoster) đó bác.
https://hellobacsi.com/benh/gioi-leo/

Dipolac-G có kháng sinh nhưng chủ yếu để trị viêm da tiếp xúc, đây là thuốc bôi chủ trị nấm da, có chứa corticoid. Bôi lên vết thương kbk rồi đợi hết cũng được nhưng không đúng.

Bác cơ địa tốt, như bác nói bị kbk cũng không thấy rát, có thể trong nhà có sẵn bác bôi lên và thấy đỡ. Chứ bảo đảm không ai kê đơn DipolacG bôi vết thương kbk cả.
May cho anh không phải là bác sĩ. Chứ không thì...:)

https://www.docxem.com/hoc-lom-bi-quyet-xu-tri-de-khong-phai-khoc-rong-vi-kien-ba-khoang/