Hạng C
8/7/20
698
4.954
93
Tôi tóm tắt lại thế này để ai vào thớt này hiểu. Đây là diễn đàn công cộng, sales vào hoành hành quá nên có những thớt tính toán thế này để ai đó đọc sẽ hiểu hơn trước khi thành con nợ cho bank. Còn hiểu rồi và thấy bài toán có lợi cho mình thì nên xuống tiền.

Bài toán mua vs thuê này dành cho ai:

1. Đây là bài toán dành cho người đi làm có 1 ít vốn, lương cũng không nhiều, muốn vay tiền mua nhà. Như bài toán cụ thể ở đây có 600tr t/k và vay 1.4t trong vòng 30 năm. Bài toàn tính toán hết tiền lãi phải trả hàng năm và các thông số khác để người mua thông thái. Ai không phải trường hợp này thì không phải thuộc bài toán này, nên làm bài toán khác.

2. Đập bể những lập luận mơ hồ của sales:

a. Gói 35 năm:
Nhờ có gói 35 năm đặc biệt này nên mua nhà VGP ngay chứ mấy dự án kia chỉ có gói 20 năm. Nếu ai mà trong trường hợp này thì lại càng không nên mua.

b. Trả sớm: Sau khi nhìn thấy lãi mỗi năm phải đóng lớn thì sales bảo ôi lo gì ai vay cũng chừng 5 năm trả hết. Đừng nghe lời bánh vẽ đó, nhìn vào con số xem thu nhập mình bao nhiêu thì trả được. Nên nhớ cuộc sống không căn thẳng khi dòng tiền mỗi tháng chỉ mất tối đa 40% thu nhập cho tiền nhà. Thu nhập cao thì các chi phí xung quanh cũng cao hơn. Trong trường hợp cụ thể này, nếu vay 35 năm (trả trước 30%) thì để trả nó trong 5 năm thì lương cần là 100tr/tháng. Hãy làm con số cụ thể rồi biết.

c. Đầu tư sinh lời 2 năm đầu: Sales sẽ bảo, cứ mua đi, hai năm đầu không trả gì cả, nhà thế nào mà chẳng lên. Sau 2 năm thì bán chốt lời. Đến thời điểm này đây là 1 minh chứng sales cứ nói để sao bán được hàng. Mình cần có nhận định của riêng mình. Giờ trên facebook vào nhóm thì biết, bán giá gốc đầy ra đấy. Bán giá gốc thì coi như hai năm các bạn lỗ hơn 100tr nhé.

Sau này cũng sẽ có nhiều dự án tương tự thế này, hãy suy nghĩ và tính toán con số cụ thể. Lời của sales, nghe cho có, còn lại thì hay tin vào các con số. Sales có thể nói láo mình để bán được nhà, con số thì không.

PS: Nếu ai muốn xem các lập luận của sales thế nào thì đọc lại các bài viết của các bác @emiuoto là sẽ hiểu mà biết đường mà tránh đi vào vết xe đổ. [/B]

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/7/18
141
78
28
34
òoo. Hoá ra có nhiều bác chê VGP cảnh báo các anh em OS nhưng cũng vào group cộng đồng cư dân nghe ngóng tìm tiêu cực nhỉ :D:D:D hay mình vào cảnh báo nhẹ group cộng đồng cư dân VGP lun

Hạng D
4/5/15
4.007
21.664
113
òoo. Hoá ra có nhiều bác chê VGP cảnh báo các anh em OS nhưng cũng vào group cộng đồng cư dân nghe ngóng tìm tiêu cực nhỉ :D:D:D hay mình vào cảnh báo nhẹ group cộng đồng cư dân VGP lun
Ghét địch thì phải chui vào lòng địch để tìm phốt chứ anh :p

Hạng C
8/7/20
698
4.954
93
Chôm đó :) Chứ không tìm hiểu, giờ gánh nợ làm giàu cho đứa khác thì ai mà thương tiếc :p

Hạng C
8/7/20
698
4.954
93
Mà giờ mua rồi khóc thầm, không ở được vì đi quá xa, thuê thì giá thấp thì kêu ai, chẳng lẽ kêu bọn sales bảo anh ngu quá đã nghe lời đường ngọt của em?

Thực ra cũng là 1 điều tốt, có nhiều người chưa có điều kiện có thể thuê nhà tốt giá rẻ. Dân về đây ở ngày 1 nhiều. Hồ bơi sẽ có nhiều người bơi :p

• Like
Reactions: fireprince
Hạng D
4/5/15
4.007
21.664
113
Xe hơi giờ bắt đầu ra vào chật ních VGP rồi.
Còng lưng trả nợ 35 năm mà cũng bày đặt mua xe hơi :p
Đúng là dân Việt Nam! , sĩ diện hảo :D

Hạng C
8/7/20
698
4.954
93
Xe hơi giờ bắt đầu ra vào chật ních VGP rồi.
Còng lưng trả nợ 35 năm mà cũng bày đặt mua xe hơi :p
Đúng là dân Việt Nam! , sĩ diện hảo :D

Sĩ thật, chui vào hóc bà tó, tưởng ở xa thoáng mát, giờ lại kẹt xe, chật ních, ngửi khói xe à :p Cuộc sống thiên đường là đây chứ đâu.

Hạng C
8/7/20
698
4.954
93
À bạn nào mà hồi xưa vì lý do nào đó mà chưa mua được khu này. Giờ hãy thuê ở thử 2 năm đi, giá cho thuê chỉ bằng 1 nữa tiền phải trả nếu vay ngân hàng đó. Cứ ở 2 năm thấy thích thì mua khi đó không khéo tha hồ chọn lựa :)

• Like
Reactions: fireprince