mỗi người đều có mục đích riêng khi mua xe hơi, nhưng chủ yếu là những nguyên nhân sau: 1/ tiện dụng của xe hơi cho bản thân và gia đình, nhất là có em bé hay người già,2/ mua xe vì ham mê xe hơi ,3/ mua xe hơi để hưởng thụ cuộc sống cho tương xứng với thu nhập,4/ vì muốn đua đòi cho bằng người khác,5 / cho thuê . tuy nhiên khi mua xe xong thì mình thấy có nhiều chuyện mà khi mua xe không phải bác nào cũng tính đến, xe hơi là một tài sản rất lớn, trong điều kiện kinh tế việtnam mà giá xe cao nhất nhì thế giới thì xe hơi không chỉ là phương tiện đi lại thuần túy nửa,ttính đơn giản một chiếc xe vào thời điểm cao giá nhất có thể cho bằng khỏang 40.000 ú s d = 600.000.000đ, lúc đó vàng khỏang 800.000đ/chỉ, như vậy xe bằng khỏang 75 cây vàng!!!, với số tiền này có thể làm rất nhiều việc, mua đất , nhà, đầu tư cửa hàng một cách ổn định và nếu may mắn bạn sẽ cói thu nhập thêm nhiều...., đồng tiền kiếm khôn g dễ dàng thì chúng ta không nên sử dụng nó quá dễ dãi như vậy.trong khi xe hơi thì lại là thứ mất giá dần , chỉ vài năm sau là giá trị còn rất ít, ngoài ra ở thành phố đi xe hơi thường mang nhiều phiền toái như gửi xe, bảo dưỡng, tốn xăng, không cơ động.. điều này thua xe máy. như vậy khi mua xe hơi chúng ta cần cân nhắc mục đích của việc mua xe,, cân đối tài chính (sợ nhất là mấy bác HN), bản thân tôi thấy tốt nhất là nếu điều kiện chưa cho phép thì đừng cố mà mua xe hơi làm gì. bác nào có ý kiến khác thì xin mời

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM
RE: mua xe hơi làm gì.

Theo em thì đa số người mua vì thật sự cần, và mua rồi thì xài cho hết khả năng của xe như vậy mới gọi là hợp lý và tiết kiệm.
Còn lại một bộ phận mua vì nhiều tiền quá, không biết làm gì, mua xong chạy vòng vòng uống cafe thì khi đó không quan tâm đến hợp lý, tiết kiệm nữa :D:D

Hạng B2
13/12/05
352
4.851
93
51

Mỗi sáng chở vợ con đi làm+học, đường xa, bụi mù, rồi lại mưâ nắng nên cái máu mua xe hơi trong em nó mới nổ ra. Chứ còn em chưa mua xe đã nhìn thấy một loạt các khoản chi phí cho xe, rồi nào là dậy sớm (ít nhất là 20" so vơi di xe máy, vì xe hơi đi nhanh sao bằng xe máy), về muộn,... Với em thì hiện tai (nếu có) thì xe làm phương tiện & em sẽ dùng nó hàng ngày!

Hạng B2
17/2/06
313
11
18

Thì thấy người ta có xe hơi , cũng ....:D

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Nhiều bác có ít xiền nhưng vẫn cố để mua 1 em trả góp đấy....:D

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Bác XDhungviet hỏi kiểu này khó trả lời thiệt.

Nhưng mua hay không là tùy ý thích của mỗi cá nhân, mà cái tôi thì luôn luôn đúng. Thế mới lạ [8|]!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Hông tính chuyện mua xe để làm ăn, kiếm cơm..hoặc vừa chơi vừa làm thêm thì: Các lí do mua xe của bác xdhungviet đều đúng..Còn "đừng cố" cũng là vấn đề..."sự cố" đó chiếm tỉ lệ bao nhiêu giá trị xe (không tính anh liều), vì em thấy 4R có bác khi tư vấn cho những bác cần mua xe, nhưng tiền có giới hạn: "Bác cố tí lấy xe....":D. Thế thì theo em tùy mỗi người và chính mục đích riêng quyết định thôi...Lắm khi mua xong lại chán kia chứ vì "sụp hầm"[&o][&o]

Hạng B1
10/5/06
69
0
0

Em mà không có xe thì em ốm nên buộc phải mua ![8D]