Hạng D
21/12/17
1.787
2.751
113
40
Cái này là em tư vấn thật lòng, chứ không có ý khen chê gì hết, bởi vì xe nào thì cũng có ưu nhược điểm riêng.

Nếu bác đang đi City (sedan hạng B) mà đổi sang các xe MPV cỡ nhỏ thì phải chấp nhận cảm giác lái nó không khá hơn City bao nhiêu, em nói thẳng ra là các xe MPV cỡ nhỏ chỉ hơn con City của bác ở chỗ gầm cao hơn và chở được nhiều người hơn thôi, còn những cái khác thì từ bằng tới thua. Cho nên em nói trước để bác khỏi bỡ ngỡ. Các dòng MPV cỡ nhỏ này máy yếu, mỗi lần chở nhiều người mà đạp thốc ga để vượt thì máy nó gào ghê lắm mà xe không chạy được bao nhiêu (nguy hiểm), cảm giác chòng chành rất rõ (dễ say xe nhất là ngồi băng cuối), cách âm khá tệ.

Câu tiền nào của nấy không sai, mấy chiếc MPV cỡ nhỏ này giá chỉ nhỉnh hơn chiếc City của bác một chút (thậm chí có chiếc còn rẻ hơn City bản RS) mà nó được gầm cao, chở được tới 7 người thì bác phải hiểu là nó phải đánh đổi nhiều thứ.

Xe 7 chỗ mà muốn nó ngon thì phải MPV cỡ trung (Innova, Sedona...) hoặc SUV cỡ trung (CX8, Everest, Pajero...) mới được.

Còn nếu vì nhu cầu mà kinh phí giới hạn, phải mua dòng xe này thì theo em Xpander là ngon nhất, cảm giác lái khá hơn mấy con còn lại nhiều, trang bị cũng ổn, kiểu dáng đẹp và nhất là hộp số AT, mặc dù chỉ có 4 cấp nhưng sang số cũng mượt, ít giật. Em không có ý chê hộp số CVT nhưng rõ ràng khi đi đường dốc, hoặc khi vượt xe thì em thấy hộp số AT làm cho mình yên tâm hơn.

Em đang chạy 1 xe sedan hạng C và 1 xe MPV 5+2 cỡ trung, sau đó có chạy 4 xe thuộc dòng MPV cỡ nhỏ (XL7, Xpander, Avanza, Veloz) của bạn bè, anh em nên em có nhận xét như vậy, em nhận xét thật lòng cái cảm giác của em chứ không có ý chê xe nào hết.

Chốt kèo: theo ý em thì Xpander.

Hạng C
14/4/13
625
658
103
sao uổng vậy bác. Em cũng lần đầu mua xe. Đang lăn tăn Xpander hoặc K3 hoặc Outlander bản thiếu. Nhà em 6 người, nhưng ít khi đi hết 6 người. Thích K3, mà nóc nhà thì muốn 7 chỗ.
nó nhà bác ngược nhà e nhỉ? e ngắm 7 chỗ, nóc nhà chỉ thích 4c

Hạng D
16/11/20
2.656
7.918
113
37
nó nhà bác ngược nhà e nhỉ? e ngắm 7 chỗ, nóc nhà chỉ thích 4c
Nhà em có mua xe cũng toàn chọn 7 chỗ dù rất hiếm khi đi full tải. 7 chỗ có lợi ích không xài thì vẫn có chỗ rộng rãi để đồ khi cần thiết thì vẫn chở 7 người đi được. Được cái này mất cái khác, được không gian thì phải chấp nhận giá cao hoặc option, động cơ không bằng những chiếc 5 chỗ, tùy theo nhu cầu gia đình mà lựa chọn.

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng C
23/5/13
841
932
93
CX Thanh Đa
adwin.com.vn
X và Xl7 ok, con VL ồn chịu ko nổi nên nếu đi cả gia đình mà đường hơn xa thì né luôn VL, chọn X thui.
6-700 chọn hàng cũ cao cấp hơn 1 chút như mấy con CUV '16-19 cũng đc bác chủ

Hạng B2
10/6/09
115
437
63
em mới bán focus lên Xpander. Cuối tuần đi siêu thị loanh quanh. Về quê 2 chuyến SG - Phan Rang - Đà Lạt thấy hài lòng

Nhà em 2 vc 1 đứa 8t 1 đứa 2t.
Mua xe MPV cho gia đình, nên mua Xpander, Veloz hay XL7?

Tập Lái
5/8/22
5
1
3
26
Các bác cho em hỏi, sale ở tỉnh báo em X lăn bánh cho em nhưng em thấy có điều vô lý là phí dịch vụ đăng ký xe họ ghi lấy 4 triệu lận? vậy là mắc hay bình thường ạ?

Hạng D
16/11/20
2.656
7.918
113
37
Các bác cho em hỏi, sale ở tỉnh báo em X lăn bánh cho em nhưng em thấy có điều vô lý là phí dịch vụ đăng ký xe họ ghi lấy 4 triệu lận? vậy là mắc hay bình thường ạ?
Không bth thấy cao thì mình tự đi làm cho tiết kiệm nhé bác, bữa thấy phí dv bác nào đăng lên cũng 3t5 rồi.

• Like
Reactions: Soroka321
Hạng C
3/6/16
707
1.281
93
X ngồi sau thích hơn (không gian thoáng hơn, máy lạnh mát hơn), XL lái thích hơn (hộp số mượt hơn, đầu xe nhỏ hơn dễ canh hơn).

• Like
Reactions: hienmtd
Hạng B2
26/4/18
140
458
63
43
Nếu 1 tuần bác kiếm được dưới 4 tr thì tự đi làm cho nó tiết kiệm, nếu trong 1 tuần bác làm dc 5-10tr thì bỏ 4tr ra thuê dịch vụ cho nó đỡ nhức đầu, còn lời dc 1-6 tr nữa