Mua xe ô tô trả góp hay tiền mặt? Các bác chọn phương án nào?

• Trả góp

Bình chọn: 73 60,8%
  • Tiền mặt

Bình chọn: 47 39,2%

• Total voters
    120
Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
các bác muốn sướng thì các pác mua. còn sợ nợ nuôi không nổi thì đừng mua. sống trên đời không theo đuổi đam mê, sống có ý nghĩa gì
Theo đuổi đam mê cũng nhiều dạng nha bác.
Chuyện mua cái xe đối với một số thì nhẹ tựa lông hồng nhưng với đa số thì đều không như vậy, đam mê không tính toán dễ thành mê muội.
Thớt này không ai phản đối đả kích việc theo đuổi đam mê hết cả, mà chỉ đơn giản là phân tích thiệt hơn khi vay tiền mua xe ô tô.

Hạng B2
20/5/16
402
202
43
43
Theo đuổi đam mê cũng nhiều dạng nha bác.
Chuyện mua cái xe đối với một số thì nhẹ tựa lông hồng nhưng với đa số thì đều không như vậy, đam mê không tính toán dễ thành mê muội.
Thớt này không ai phản đối đả kích việc theo đuổi đam mê hết cả, mà chỉ đơn giản là phân tích thiệt hơn khi vay tiền mua xe ô tô.
chào pác. em cũng đang phân tích cho các pác hiểu. và tính em cũng vậy. mình có đam mê . muốn sướng thì phải hy sinh cái gì đó . để đạt được mục đích chứ.
vd 1 - như pác đủ tiền mua xe mới. mà nghe đâu xe đang giảm giá . thế là chờ cho giảm giá rồi mua. sợ mua xe lỗ nặng. nên chờ hoài. nhìn người ta có xe mới. thèm thuồng
- nếu ít tiền mua xe củ . cũng sợ mua về sửa tới sửa lui , hoặc mua xe trả góp cũng sợ trả tiền lãi suất cao
em nói vậy. các pác suy nghĩ

• Like
Reactions: anhai555
Hạng B1
16/2/17
53
9
8
33
Có đủ tiền thì cứ trả tiền mặt thôi bác, khi nào ko đủ tiền thì mới đi trả góp. Có nhiều bác bảo thích trả góp lấy phần tiền dư đi đầu tư, thế cho hỏi tụi cho vay không lấy lãi à, khi không tốn thêm mớ tiền dại vậy

Hạng B2
20/5/16
402
202
43
43
Có đủ tiền thì cứ trả tiền mặt thôi bác, khi nào ko đủ tiền thì mới đi trả góp. Có nhiều bác bảo thích trả góp lấy phần tiền dư đi đầu tư, thế cho hỏi tụi cho vay không lấy lãi à, khi không tốn thêm mớ tiền dại vậy
pác nói vậy chứ . nếu lãi xuất ngân hàng mà thấp hơn lợi nhuận kinh doanh thì em vẩn chọn mua góp chứ pác
như em hiện tại em kinh doanh xe máy . em vẩn vay ngân hàng mua xe đấy thôi. dù em vẩn dư tiền mua trả thẳng pác à
em nói đây để các pác xem hình thức nào tốt hơn mình chọn

• Like
Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Mình có 600tr, mua góp trả trc 300tr, còn 300, lấy 200 cho vay 1tr ngày 2k, còn 100 đổ xăng,tháng có 12 củ trả bank kkkk
Bác tính rất Number One - hy vọng em cũng sẽ thực hiện được như vậy - chứ có 600 bỏ ra 1 lúc cũng hơi tiếc và trong nhà không còn đồng nào phòng hờ cũng lo lo.
Hơn nữa em tính cũng góp vài ba năm thôi rồi trả đứt luôn, tiền phạt cũng không đáng kể.

Hạng B1
9/8/18
60
8
8
31
theo tôi thì 2 cái đều có mặt tốt và không của nó, mà tôi vẫn vote trả góp. do các bác cầm 1 cục tiền mua mà vẫn không bằng dùng 1 ít mua rồi tiền đó mình dùng làm việc khác. tiền thì làm sao cho nó đẻ ra mới hay

• Like
Hạng B1
13/11/16
80
54
8
35
dân mình quá ngây thơ...
nói thẳng ra là do chính phủ ko muốn support cho người dân mua trả góp thôi.chứ nhìn bên Mỹ kìa, người có tiền dư sức mua đứt, nhưng vẫn chọn góp, vì chính phủ họ support quá tốt cho dân(cái nhà còn dc, chứ xe nhằm nhò gì)
chứ còn trả góp thì ở vn tụi ngân hàng và hãng nó thông đồng với nhau bóp chết dân mình.chính phủ thì ngó lơ, miễn sao cũng về túi quan là dc...
nên nhớ chơi với ngân hàng thì bạn cầm cái lưỡi, còn nó cầm cái cáng

• Like
Tập Lái
28/10/18
2
0
1
38
Mình đã trải nghiệm vấn đề này và đang trong quá trình đợi xe
Saler Oto : thích khách mua = trả góp, vì được hưởng % từ số tiền khách vay ngân hàng
Nên tự tìm ngân hàng cho mình để vay, tuyệt đối ĐỪNG TIN VÀO THẰNG "TƯ VẤN TÀI CHÍNH" ở hãng xe nói (anh chị chọn ngân hàng này đi, giá vay ưu đãi, lãi suất thấp, trả chậm, ...). Hãy nhớ 1 điều : ngân hàng đầu tiên nó chọn là ngân hàng nó hưởng % nhiều nhất.
Nếu tiền nhàn rỗi để ngân hàng thì mua 1 lần cho khỏe mình, giảm bớt các thủ tục và thgian chờ đợi ( mặc dù vẫn phải chờ vì saler ko vui và mua xe mà hãng chưa cung cấp về đại lý)
Nếu ko đủ tiền để mua xe mình thích thì chấp nhận vay ngân hàng và trả từ từ, ai bán hàng online hay làm việc freetime thì khuyến khích ko nên chọn cách này)
Điều quan trọng nhất của vay ngân hàng là hỏi xem có cho trả dồn ko, ví dụ vay 200tr trả trong 7 năm, mỗi tháng trả >5tr, nếu ngân hàng cho trả dồn, ví dụ cho trả 5tr + 10tr thì mình trả nhanh, lãi phát sinh ít, ko bị phạt tiền vì trả nhanh (ngân hàng cho phép như vậy mà)

Hạng C
6/3/11
835
582
93
xe trước ba mẹ phụ 1/3
xe tới dự kiến sẽ trả góp 1/3 còn lại
2/3 trả trước

vấn đề là có tiền thì mình sẽ tiêu
nợ nợ tí cho biết là đang nợ để bớt tiêu sảng

• Like