Mua xe ô tô trả góp hay tiền mặt? Các bác chọn phương án nào?

• Trả góp

Bình chọn: 73 60,8%
  • Tiền mặt

Bình chọn: 47 39,2%

• Total voters
    120
Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
@hieuanh27
@matizlt
Hai bác hợp ý em quá đi: chỉ cần cái xe mơ ước để trong sân, sáng ra mở cửa đi làm nhìn thấy nó là HP rồi - vậy bác thấy HP là được rồi, có niềm vui, động lực phấn đấu - "con người sống có áp lực họ mới phát triển được "....
Như em đã nói: kể cả bác nào mua xe chỉ để ngắm em cũng ủng hộ, thấy HP là được rồi ...
Thú thực em có đủ 600 mà tự nhiên bỏ ra 1 lúc cũng thấy tiếc chỉ vì thỏa mãn cái đam mê của mình - vì vậy em mới mua qua NH 50%, vài năm sau trả hết tất toán khoản vay phạt vài triệu OK, chứ đợi khi dư dả mới mua thì già rùi...hoặc là không thể nhịn hơn nữa vì máu quá rồi.

Còn đương nhiên dân Kinh doanh, Cty thì mua xe là chuyện bình thường để phục vụ công việc ( lúc đó ai dám nói xe là tiêu sản....)

Còn ai nghĩ xe là tiêu sản khi chỉ dùng để đi chơi, phục vụ gia đình cũng đúng mà cũng không đúng.
Làm ra tiền mua phương tiện phục vụ GĐ, vợ con HP vui vẻ bác có sướng không, có động lực mà sống và làm việc không....

Còn sợ nó là TIÊU SẢN tốn tiền thì ngoài xe hơi ra còn rất nhiều cái mà chúng ta đang xài cũng TIÊU SẢN không kém - muốn tiết kiệm thì bỏ đi:
- đừng uống Bia nữa
- Hạn chế ăn thịt đi, vừa gây bệnh vừa tạo nghiệp, ăn rau vừa khỏe vừa tiết kiệm.
- Đừng chơi Golf, đánh Tenit nữa, tốn tiền lắm - muốn khỏe mua cái tạ tay 5kg vài chục ngàn về nhà tập.
- Đừng mua chơi cây cảnh, nuôi chim chó mèo gì nữa, tốn tiền, rác nhà.,...
Còn nhiều lắm em kể đến sáng mai chưa hết.

Rồi xong: tiết kiệm được vài tỷ hoặc vài chục tỷ để trong Ngân hàng, hoặc mua vài cái nhà, BĐS để lại cho con cháu, còn mình chết không mang theo được cái gì, chỉ mang theo tội vì bao năm tranh dành trên cõi đời này. Chưa kể tiền để lại nhiều con cái nó không có động lực phấn đấu, sinh hư ...

Vậy cũng là một cách sống, không ai cấm các bác sống như vậy cả...

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
E ban đầu tính mua trả góp, xe mới, bảo hành bảo hiểm này nọ... sau đó e tiếp xúc nhiều với mớ xe cũ trên cty, hư tới đâu sửa tới đó, lại thêm kiến thức và kinh nghiệm cầm lái + xử lý sự cố, nằm đường đẩy xe cũng vài lần rồi, còn chuyện nổ lốp chết máy, cọ quẹt cũng thường xuyên, không thể không có. Thế là e quyết định mua xe cũ trả thẳng, cứ suy nghĩ xe cũ kiểu gì cũng bệnh, hư tới đâu sửa tới đó, hư hỏng sửa ngay đừng để nằm đường, tiền trả lãi trả gốc coi như để tu bổ xe xong còn dư vẫn kha khá. Xe mới mất giá nhanh hơn xe cũ, xe cũ ít mất giá nhanh hơn xe cũ nhiều. Trốn được 12% trước bạ (kha khá tiền), e chỉ đóng 2% trước bạ sang tên (tính theo giá xe cũ, bên thuế áp giá còn ít hơn giá e mua xe). Chi phí bảo dưỡng thay mới phụ tùng cũng có nhưng ko đáng bao nhiêu, xăng nhớt có thể hao hơn xe mới nhưng cũng ko thể bằng số lãi khi trả góp, không phải chôn tiền nhiều vào xe, đi đường va quẹt trầy xước, bỏ xe qua đêm cũng nhẹ đầu hơn xe mới, người này người kia mượn cũng đỡ lo. Quan trọng nhất là đỡ mưa đỡ nắng, lấy sắt bọc da, an toàn tiện ích cho gia đình và thoả mãn sở thích riêng, như vậy được nhiều hơn mất.

Hạng B2
20/5/16
402
202
43
43
E ban đầu tính mua trả góp, xe mới, bảo hành bảo hiểm này nọ... sau đó e tiếp xúc nhiều với mớ xe cũ trên cty, hư tới đâu sửa tới đó, lại thêm kiến thức và kinh nghiệm cầm lái + xử lý sự cố, nằm đường đẩy xe cũng vài lần rồi, còn chuyện nổ lốp chết máy, cọ quẹt cũng thường xuyên, không thể không có. Thế là e quyết định mua xe cũ trả thẳng, cứ suy nghĩ xe cũ kiểu gì cũng bệnh, hư tới đâu sửa tới đó, hư hỏng sửa ngay đừng để nằm đường, tiền trả lãi trả gốc coi như để tu bổ xe xong còn dư vẫn kha khá. Xe mới mất giá nhanh hơn xe cũ, xe cũ ít mất giá nhanh hơn xe cũ nhiều. Trốn được 12% trước bạ (kha khá tiền), e chỉ đóng 2% trước bạ sang tên (tính theo giá xe cũ, bên thuế áp giá còn ít hơn giá e mua xe). Chi phí bảo dưỡng thay mới phụ tùng cũng có nhưng ko đáng bao nhiêu, xăng nhớt có thể hao hơn xe mới nhưng cũng ko thể bằng số lãi khi trả góp, không phải chôn tiền nhiều vào xe, đi đường va quẹt trầy xước, bỏ xe qua đêm cũng nhẹ đầu hơn xe mới, người này người kia mượn cũng đỡ lo. Quan trọng nhất là đỡ mưa đỡ nắng, lấy sắt bọc da, an toàn tiện ích cho gia đình và thoả mãn sở thích riêng, như vậy được nhiều hơn mất.
em chào pác. theo pác nói pác mua xe củ cùng loại đời củ cách bao nhiêu năm. vì xe củ và xe mới cùng loại với nhau cách vài năm trên thị trường . giá cũng chêng lệch không bao nhiêu. . chủ yếu là xe mới thì mất phí trước bạ
em đã có suy nghĩ như pác. em mua 3 lần xe củ. em thiệt hại trên 100 tr. từ thay thế phụ tùng, kể cả xe ngập nước nữa, mình phải làm lại, chưa kể xe đâm đụng . mình không biết. xe em mua củ
tóm lại ai muốn có xe ngon không lỗi thời thì mua xe mới. ai có thời gian với em nó ở dọc đường và ga ra, thì mua xe củ
em chia sẽ với mấy pác. em 3 lần với xe củ em biết.
lần đầu em mua lanos , sau em bán mua toyota vios đời 2008 , sau đó tới innova 2008 .
thui càng kể càng tức (( có khi nào pác đi 1 năm xe củ. hư gì sửa đó. và nhớ lại chi phí mình sửa bao nhiêu không . vài chục triệu không pác. những lần thay lớn như làm lại máy, thay dàn lạnh v.......vvv..... chưa kể mua xe ngập nước . mua về ngồi vào xe nghe mùi hôi khó chịu lại vệ sinh toàn xe,

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: BD2007 and anhai555
Hạng B2
14/3/16
313
158
58
Em ở tỉnh trong hội mấy ông DN vừa và nhỏ có triết lý mua xe bằng tối đa 3% tài sản ... hoặc ko vượt quá 2 năm thu nhập.
Nên em nghĩ là ko nên, vì lãi suất ngân hàng cho vay tiêu dùng cao, cộng với lý do thuế cao nên trở thành tài sản khẩu hao lớn.
Nếu ko đạt đc đk kinh tế như e nói, mà nhu cầu cấp bách thì cố gắng cũng đc, ko nên ôm nợ vào người.
Em biết đa phần những người mua xe dưới 1 củ, đa phần ko thuộc thành phần có tài sản Giá trị gia tăng vượt trội ... ở uk thấy mấy bố vay nhà vay xe mà lãi xuất có 2-3 đã trả nợ thấy đau ruột rồi, vn lãi suất 10 gọi là đc đồng lương nào lại đi nuôi ngân hàng thôi.
Còn 1 trường hợp nữa, giống thái lọ, là mua xe kết hợp kinh doanh, nâng cao chất lượng cuộc sống, thế nên mấy con bán tải cabin đơn mới lên ngôi. Chứ mua xe một năm về quê vài lần, đi ăn tối vài bữa, ko những tiền lãi mà tiền chi phí cũng đau ruột thừa rồi.
Mua xe bằng tối đa 3% tài sản hả bác, tức là mua chiếc xe 1 tỉ thì tài khoản phải có ít nhất là 30 tỉ ???

• Like
Reactions: Jomsviking
Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Mua xe bằng tối đa 3% tài sản hả bác, tức là mua chiếc xe 1 tỉ thì tài khoản phải có ít nhất là 30 tỉ ???
Thật sự như vậy là hợp lí đấy. nếu phải vay tiền để mua một thứ không sinh lời thì món đồ đó đã vượt khỏi tầm với tài chính của mình rồi.
Còn nếu cứ nói thích thì cứ làm, sung sướng sao cần phải chờ đợi thì thôi, em miễn bàn :D

Hạng B2
14/3/16
313
158
58
Cá nhân em. Đi tham quan Showroom Toyota Vũng Tàu em không mang trong người đồng nào hết. Khổ nỗi e thích Camry quá nên trong ATM còn 10Tr em cọc luôn hẹn 3 ngày xe về...thế là em mượn ông bạn 200, vay BIDV tín chấp 200...vay Vietin 700 tổng thiệt hại là 1.1 tỏi. Mổi tháng góp và trả lãi 18tr nên em phải lo trả nợ. Tuy nhiên bình thường mình tiêu xài cũng hết khoản thu nhập nhưng khi áp lực trả nợ thì mình cố gắng bớt tiêu pha lại, kết quả là bây giờ em có Cam đi....nợ nần từ từ rồi cũng hết các Bác ah..quan điểm sống của em "cuộc sống là không chờ đợi" và em bây h cũng 40 tuổi rồi...làm được thì xài được tội gì...phải sống khổ đúng không các Bác..những quan điểm cá nhân...các Bác nhẹ tay dùm em..hihi...
Chắc thu nhập mỗi tháng của bác k dưới 50tr/tháng mới dám mạnh tay vậy, hehe.

Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
Hơi zu zi đi tí, vì Việt Nam mình thuế cao, khởi điểm xe đạt được độ an toàn, đa dụng cũng cỡ 1 củ rồi. Cái 3% áp dụng đúng hơn cho xe sang, em lấy từ những doanh nghiệp trong cụm công nghiệp hoặc trong tỉnh của em mà em biết, ngày xưa search được biển số nên biết, mấy xe đắt hẳn trên 3 toàn mua đứt luôn, ít ai vào hợp đồng trả góp lắm. Rồi nhìn ngang sang cty, nhà xưởng, tính vo ra để có tỷ lệ đấy. (Kể cả vay thì tài sản thế chấp cũng tương đương hoặc hơn rồi)
Nó một dạng của cha giàu nghèo thôi, tiêu sản có 10 với mua 1, tránh bị nợ nần rồi lại phải vất vả cả đời.
Còn phân khúc cẩm ly thì tỷ lệ cao chút cũng được, dù gì đi nó sẽ đa dụng với an toàn hơn mấy em kiểu vios với altis.

Tập Lái
23/9/18
6
2
3
39
Mình có 600tr, mua góp trả trc 300tr, còn 300, lấy 200 cho vay 1tr ngày 2k, còn 100 đổ xăng,tháng có 12 củ trả bank kkkk

• Like
Reactions: anhai555