Mua xe ô tô trả góp hay tiền mặt? Các bác chọn phương án nào?

• Trả góp

Bình chọn: 73 60,8%
  • Tiền mặt

Bình chọn: 47 39,2%

• Total voters
    120
Hạng B2
28/6/17
286
53
28
Hà Nội
toyentho.vn
mình cũng muốn có tiền thì mua luôn chứ ko thích trả góp , mệt lắm cứ nghĩ phải lo nợ là thấy sợ rồi. Ai biết đâu nhỡ ngày mai thất nghiệp thì sao

Hạng B2
20/5/16
402
202
43
43
riêng em đủ xèng là quất, ko thì thôi mệt não ạ
Thui tùy thích ai có tiền thì mua tiền mặt. Ít tiền mamuốn có cái che mưa nắng. Đi cho an toàn . thì mua góp. Mình thấy giờ mua góp nhiều. Có công việc ổn định.và có chúc dự trữ rủi ro. Vậy thui.

Tập Lái
22/7/18
16
3
3
52
Không có đủ tiền thì trả góp mặc dù biết là mình phải nuôi Ngân hàng ! Nhưng không trả góp thì có cách nào hay hơn ạ

KYA confirmed
Hạng B1
12/3/14
93
1.200
83
Thật ra trả gió là phương án tối uu , do Việt Nam! lãi suất khá cao nên mới có trả hết .. ở nước ngoài thì 99% là trả góp

• Like
Reactions: anhai555
Hạng B2
20/5/16
402
202
43
43
Không có đủ tiền thì trả góp mặc dù biết là mình phải nuôi Ngân hàng ! Nhưng không trả góp thì có cách nào hay hơn ạ
Bay giờ trả gop người ta đã mua kiểu này rất nhiều. Con tien nuoi ngân hàng thì minh xem như tien tieu vac di. Có sướng cái này thì hy sinh cái khác chứ. Mình trả 30 đến 40 phần trăm cái xe. Cứ vi vu. Chờ đủ tiền mua. Có tien trong tay thì xài. Còn khuya mới mua được xe
Theo mình trả gop cũng là hinh thức tích góp.
Mình tháng sau cung làm con mada 3. Mình dự trả 40% . hi hi.

• Like
Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Em xin nêu quan điểm của mình:
1- Trả thẳng: là tốt nếu tài chính cho phép, nhưng: nếu mua xe 600 tr mà nhà có hơn 1 tỷ thì hãy mua vì khi có 600 mà mua hết trong nhà không còn đồng nào dự phòng lúc bệnh tật, cơ nhỡ bất ngờ thì cũng lo.
2 - Trả góp: khi có đủ hay gần đủ 600, chỉ trả trước 50% còn lại góp trong 7 năm. Khi đó tiền trả hàng tháng cũng nhẹ nhàng không ảnh hưởng nhiều đến sinh hoạt, trong nhà cũng vẫn có tiền dự trữ.

Và đặc biệt phải xác định chỉ trả trong khoảng 2 năm thôi, sau đó tiền tích cóp được trả phát hết luôn, khi đó Ngân hàng sẽ phạt 3% số tiền trả trước hạn ( cá nhân em chọn PA2 này vì phù hợp hoàn cảnh nhà em )

3 - Trả góp khi chưa đủ 600: nếu mới có 200~300 mua góp luôn cũng tốt nếu thu nhập ổn định, sẽ không bị đau đầu ( và lưu ý cũng nên xác định góp trong vài năm thôi, ráng trả hết 1 cục chịu phạt chứ kéo dài 7 năm cũng mệt tinh thần...)
Các con số em đưa ra chỉ là định tính, còn cụ thể do mỗi người lựa chọn sao cho phù hợp.

Điều cuối cùng em xin lạm bàn xíu: trong thực tế cuộc sống có nhà có vài ba tỷ, hàng chục tỷ trong NH họ cũng không mua xe vì đơn giản học không thích, hoặc vì nhiều lý do khác...

Còn ai đam mê xe, hoặc không đam mê nhưng phải có do hoàn cảnh công việc thì cứ mua thôi. Em có anh bạn mua chiếc xe Mazda 2003 mới tinh đến năm 2017 mới bán, 15 năm trời đồng hồ mới 24,000 km - xe không đi chỉ để ngắm, vì người ta thích vậy.

Cho nên em thấy chúng ta không cần thiết sa đà vào chuyện lợi ích của xe thế nào, là tiêu sản hay tài sản...thích thì mua sao cho phù hợp với hoàn cảnh của mình . Đừng quá quan trọng việc hàng xóm nghĩ mình cái gì - vì việc mua xe sướng hay khổ thì vợ con mình chịu chứ chả ai chịu thay cả...

Và phải xác định đam mê thì phải trả giá cho sự đam mê đó phải không các bác, còn gì sướng bằng mưa gió, nóng nực chở vợ con trong chiếc xe mát lạnh, êm ru - nghe những bản nhạc ưa thích, coi phim hài ....như trong KS 3 sao...

Và bác nào mua xe chỉ để ngắm, sờ mò thôi em cũng ủng hộ 100% vì đó là 1 phần trong cuộc sống ( như có người thích cây cảnh, có người nuôi chim, nuôi chó vậy...)
Cuộc sống mà không có đam mê thì có vui không cả nhà ....

Nếu các bác thấy hay thì like cho em nhìu vào.
Bác nào không thích cũng phản hồi lại để em có cơ hội chiêm nghiệm...ahihi

Hạng B1
16/7/14
55
29
18
42
Em xin nêu quan điểm của mình:
1- Trả thẳng: là tốt nếu tài chính cho phép, nhưng: nếu mua xe 600 tr mà nhà có hơn 1 tỷ thì hãy mua vì khi có 600 mà mua hết trong nhà không còn đồng nào dự phòng lúc bệnh tật, cơ nhỡ bất ngờ thì cũng lo.
2 - Trả góp: khi có đủ hay gần đủ 600, chỉ trả trước 50% còn lại góp trong 7 năm. Khi đó tiền trả hàng tháng cũng nhẹ nhàng không ảnh hưởng nhiều đến sinh hoạt, trong nhà cũng vẫn có tiền dự trữ.

Và đặc biệt phải xác định chỉ trả trong khoảng 2 năm thôi, sau đó tiền tích cóp được trả phát hết luôn, khi đó Ngân hàng sẽ phạt 3% số tiền trả trước hạn ( cá nhân em chọn PA2 này vì phù hợp hoàn cảnh nhà em )

3 - Trả góp khi chưa đủ 600: nếu mới có 200~300 mua góp luôn cũng tốt nếu thu nhập ổn định, sẽ không bị đau đầu ( và lưu ý cũng nên xác định góp trong vài năm thôi, ráng trả hết 1 cục chịu phạt chứ kéo dài 7 năm cũng mệt tinh thần...)
Các con số em đưa ra chỉ là định tính, còn cụ thể do mỗi người lựa chọn sao cho phù hợp.

Điều cuối cùng em xin lạm bàn xíu: trong thực tế cuộc sống có nhà có vài ba tỷ, hàng chục tỷ trong NH họ cũng không mua xe vì đơn giản học không thích, hoặc vì nhiều lý do khác...

Còn ai đam mê xe, hoặc không đam mê nhưng phải có do hoàn cảnh công việc thì cứ mua thôi. Em có anh bạn mua chiếc xe Mazda 2003 mới tinh đến năm 2017 mới bán, 15 năm trời đồng hồ mới 24,000 km - xe không đi chỉ để ngắm, vì người ta thích vậy.

Cho nên em thấy chúng ta không cần thiết sa đà vào chuyện lợi ích của xe thế nào, là tiêu sản hay tài sản...thích thì mua sao cho phù hợp với hoàn cảnh của mình . Đừng quá quan trọng việc hàng xóm nghĩ mình cái gì - vì việc mua xe sướng hay khổ thì vợ con mình chịu chứ chả ai chịu thay cả...

Và phải xác định đam mê thì phải trả giá cho sự đam mê đó phải không các bác, còn gì sướng bằng mưa gió, nóng nực chở vợ con trong chiếc xe mát lạnh, êm ru - nghe những bản nhạc ưa thích, coi phim hài ....như trong KS 3 sao...

Và bác nào mua xe chỉ để ngắm, sờ mò thôi em cũng ủng hộ 100% vì đó là 1 phần trong cuộc sống ( như có người thích cây cảnh, có người nuôi chim, nuôi chó vậy...)
Cuộc sống mà không có đam mê thì có vui không cả nhà ....

Nếu các bác thấy hay thì like cho em nhìu vào.
Bác nào không thích cũng phản hồi lại để em có cơ hội chiêm nghiệm...ahihi
Em thì chưa có đủ khả năng mua xe 1 cục,nhưng thú thật em rất thích cái xe mình mơ ước,chỉ cần mua được nó để trong sân nhà thôi,sáng mở cửa ra đi làm nhìn thấy nó thôi là củng đã rồi,còn chuyện góp nầy nọ,nhắm chơi được là chơi.con người sống có ap lực họ mới phát triển được,(hay cứ trích cóp khi đủ tiền mua 1 lần ....lúc đó già nó rồi còn gì,lúc đó em hong ham vì tóc đã bạc rồi còn đâu)

• Like
Hạng F
29/10/14
8.524
11.193
113
dân kinh doanh thì đương nhiên trả góp. Mua xài gia đình thì đủ tiền hãy mua

• Like
Reactions: matizlt
Hạng B2
20/5/16
402
202
43
43
dân kinh doanh thì đương nhiên trả góp. Mua xài gia đình thì đủ tiền hãy mua
Nói như pác thì chỉ có nguoi kinh doanh mới được mua xe trả góp hả. Nói thiệt với pác tui có lhả năng thu nhập ổ định. Là tui mua góp. Chẳng cần mua 1 cục. Thà như vậy còn có xe đi. Chờ đủ 1 cục thì nhieu khi tới già rùi cũng chẳng mua nổi. Có bỏ ống heo đâu mà đủ. Có nhieu xài đã tay. . ý kiến mình là vậy

• Like