Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Muốn tự thay lọc nhớt?

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
Em cũng toàn DIY vụ nà y,nhưng kỳ rồi làm máy ở Garage, họ vặn lọc vào kiểu gì mà em dùng cảo xích mở móp cả cái lọc mà không ra. Kiểu này chắc phải đục rồi. CN này rảnh thử dùng chiu đục coi sao, nó mà ko ra nữa chắc chết.

METRO nói:
Thấy các bác bàn chuyện 'đi tắt đón đầu' hay thiệt.
Đúng người đúng việc, dầu rằng thợ hay DIY thì cũng nên có dụng cụ tối thiểu để xử lý công việc cho tốt, nhanh gọn lẹ, ko gây tổn hại cho vật chất và con người.

Ok! chui gầm dùng tu-nơ-vít đục lổ lọc nhớt lại thêm nhớt nóng, quá hay! Làm đi rồi sẽ biết
Toàn là ý-kiến hay
:D:D Em hiểu ý bác rùi . sẽ gây nguy hiểm do nhớt quá nóng.

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
METRO nói:
Thấy các bác bàn chuyện 'đi tắt đón đầu' hay thiệt.
Đúng người đúng việc, dầu rằng thợ hay DIY thì cũng nên có dụng cụ tối thiểu để xử lý công việc cho tốt, nhanh gọn lẹ, ko gây tổn hại cho vật chất và con người.

Ok! chui gầm dùng tu-nơ-vít đục lổ lọc nhớt lại thêm nhớt nóng, quá hay! Làm đi rồi sẽ biết
Toàn là ý-kiến hay
Phải cẩn thận món nhớt nóng là đúng rồi bác ạ. Bởi khi muốn thay, xả nhớt ta phải nổ máy 1 chút cho nóng nhớt. Tuy nhiên, trước khi tháo lọc nhót là ta đã tháo ốc đáy và xả hết nhớt rồi, còn lọc thì chờ nguội 1 chút hẵng tháo, chỉ còn nhớt trong bầu lọc thì sẽ nguội nhanh thôi, chả sao cả.
Em nghĩ cách đục lỗ rồi kê tuvit, dùng búa đóng nhẹ theo chiều xoay tháo lọc là đơn giản nhất. Ban đầu em cứ ngỡ tháo lọc ra thì còn tái sử dụng cái gì, nên phải rón rén... mua đầu tháo lọc, sau khi tháo ra, biết rõ nó thế nào, nên mới góp ý để các bác đi sau đỡ bận tâm quá thôi. Lọc mới xe em mua 30k/c, làm luôn 2 chiếc dùng dần, nên ko phải băn khoăn việc rửa và tái sử dụng, cho nên có phá cái cũ móp méo cũng ko hề gì :D

Hạng B2
26/8/11
197
18
18
Em chịu bác BachLong thiệt đó, với lại em lưu ý bác là bác mua lọc nhớt 30k thì không phải lọc tốt đâu bác ah

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Lọc nhớt em mua cách đây hơn 1 năm, giờ đã xài sang cái thứ 2 rồi, nên thời giá bây giờ em cũng ko rõ lắm. Nhưng có đắt hay rẻ, loại tốt hay ko thì thị trường quê em chỉ có loại đó, ko thấy loại nào khác nên tạm thời cứ vậy mà chơi thôi bác ạ.

Hạng B2
29/9/08
178
1
18
BachLong nói:
Lọc nhớt em mua cách đây hơn 1 năm, giờ đã xài sang cái thứ 2 rồi, nên thời giá bây giờ em cũng ko rõ lắm. Nhưng có đắt hay rẻ, loại tốt hay ko thì thị trường quê em chỉ có loại đó, ko thấy loại nào khác nên tạm thời cứ vậy mà chơi thôi bác ạ.
30k nếu lỡ là loại không tốt thì mỗi lần thay nhớt ta thay luôn lọc vẫn tốt chán