Hạng B1
13/10/08
66
0
0
Thưa các bác. Musso Libero của em bị chảy dầu hộp số, nhân tiện muốn thay dầu luôn, nhưng khó quá. Xem trong sách hướng dẫn của xe (chỉ thấy nói hộp số tự động chung chứ kô chỉ đích danh Libero) thì nói là đổ 9 đến 10 lít dầu, hỏi một số cụ có Libero thì có cụ bảo 7 lít, cụ bảo 6 lít. Tra lại lần trước thay thì hình như là đổ 5 lít, có nơi chỉ đổ có 4 lít.
Nghe hướng dẫn thì nếu đổ nhiều dầu quá sẽ hỏng hộp số. Ít quá thì cũng chết. 
Xin các cụ cho ý kiến và chỉ cho chỗ thăm dầu hộp số Libero ở đâu, cách thay dầu thế nào?
Em xin cảm ơn

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Sau Bác không chạy thẳng đến Mekong? chi phí vật tư cao, còn chi phí nhân công rất rẻ. Sẳn tét máy luôn.
Hơn nữa, dầu hộp số tự động phải thay đúng chủng lọai, không tự tiện được đâu.

Hạng B1
13/10/08
66
0
0
E cảm ơn bác. Vấn đề chi phí thì em không ngại. Lần trước em thay ở Mekong, xem lai giấy tờ thì hết 5 lít. Hôm nay vừa hỏi Mekong thì bảo 6 lít. Catalog bảo 9 đến 10 lít. Hỏi mấy cụ chạy Libero nói đều đã thay 7 lít. Em muốn hỏi có bác nào biết chính xác quy chuẩn của Libero là bao nhiêu để lần sau cứ thế mà làm. Em nghĩ lượng dầu trong hộp số là vô cùng quan trọng.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Nhớt hộp số tự động chứa trong hai phần, phần hộp số và phần ly hợp ( biến mômen). thường thì lười, người ta chỉ xã và thay ở phần hộp số.
Nếu thay đúng, thì phải đội xe lên, tháo chổ két nhớt hộp số ở đầu x, một đầu nối vào thùng nhớt mới, một đầu nối vào thùng nhớt xả ra sau đó nổ máy, nhớt cũ sẽ tù từ chảy ra. nếu câtloge ghi 10 lít, thì lượng thay nhớt phải công thêm một lít làm sạch là 11 lít. Sau đó lắp lại. Xe Gala 1.6 thay đã 10 lít rồi, Libery chắc không thể ít hơn.
Nhớt phải thay đúng loại trong câtlogue và 30-40.000km thay một lần.
Me kong là nơi phát xuất rất nhiều người giỏi, chắc. bây giờ vẫn còn truyền thống. Bác thay ở Mekong nào thế?

Hạng B1
13/10/08
66
0
0
Cảm ơn bác về thông tin cách thay dầu hộp số. Em nghĩ chắc vì họ lười nên chỉ thay ở phần hộp số mà không thay cả phần ly hợp nên chỉ mất có 5, 6 lít thay vì 9, 10 lít như trong sách ghi.

Hạng C
27/6/04
523
7
28
53
GiaiGiaTan nói:
Cảm ơn bác về thông tin cách thay dầu hộp số. Em nghĩ chắc vì họ lười nên chỉ thay ở phần hộp số mà không thay cả phần ly hợp nên chỉ mất có 5, 6 lít thay vì 9, 10 lít như trong sách ghi.
xe em Musso số tay vừa thay nhớt hộp số ở 120 THĐ, đúng như bác Truong195 nói, phải thay nhớt ở cả Hộp số và một hộp khác không biết có phải là Phần ly hợp như xe số tự động không, chỉ số nhớt e quên rồi chỉ thấy là nhớt màu nâu đỏ.
Vì hôm thay nhớt không có bình lớn, thấy mấy bác thợ lấy ra chục bình 1 lít, sau khi xả nhớt củ ra dùng bơm tay bơm vào. Em thấy ở cả hộp số và phần ly hợp đều có nút tràn, cứ bơm nhớt vào khi nào vừa tràn ra thì Ok.

Last edited by a moderator:
Hạng D
22/10/07
1.921
9
38
Melbourne, Australia
Em thấy bác Giai Già Tân chịu khó đem ra Mekong và dặn họ thay toàn bộ nhát hộp số và ly hợp là ổn nhất.

Hạng B1
13/10/08
66
0
0
suv75 nói:
Em thấy bác Giai Già Tân chịu khó đem ra Mekong và dặn họ thay toàn bộ nhát hộp số và ly hợp là ổn nhất.

Cao kiến, cao kiến. Cảm ơn bác HT.
Qua đây điều quan trọng nhắn nhủ anh em chúng ta khi đi thay nhớt hộp số phải sâu sát hơn nữa. Bởi vì thợ đôi khi không chu đáo chỉ thay nhớt ở phần hộp số mà không thay ở phần ly hợp.

Hạng B1
13/10/08
66
0
0
Thông báo tới các bác chạy Musso Libero. Em vừa mang xe Libero của em vào xưởng cho thợ check. Hóa ra la hộp số tự động của Libero không có chỗ thăm dầu. Nó được đóng kín theo kiểu xe tải (theo bác thợ cả nói vậy). Có nghĩa là chỉ có 1 ốc xả dầu phía dưới hộp số gần nắp đáy hộp số, 1 ốc để bơm dầu vào nằm cao hơn một chút. Phần biến mômen không có một khe cắm hay ốc tháo nào hết.
Điều đó có nghĩa là chỉ thay được dầu ở phần hộp số mà thôi, phần biến mômen là chịu.
Vậy là thay dầu hộp số chẳng khác gì thay dầu cầu. Tháo ốc xả dầu ra rồi đóng lại, sau đó bơm dầu vào ốc trên đến khi tràn thì thôi. Chính vì vậy lượng dầu hộp số không chuẩn xác. :(

Hạng B1
26/9/09
75
2
8
54
xin các bác cho em mạo muội hỏi là musso  libebro là libero tải 1tấn hay musso 4chổ vậy các pác.?tại em mới mua lại ông bạn con libero 2006 loại tải 1tấn tới nay em đã đi thêm hơn 50.000km rồi mà em chỉ thay nhớt máy với lượt nhớt thôi,em chưa biết về nhớt hộp số hay nhớt cầu gì hết xin các bác chỉ giao dùm em ,em xin cám ơn rất nhiều.nhà em ở phú túc -đồng nai các bác ạh