Hạng C
22/6/06
976
5
18
Chiếc xe của em trước đây không xa lạ gì với các bác ở trên forum, đặc biệt là những tín đồ của Honda N360. Sau nhiều năm vào Nam ra Bắc, có lẽ lần này nó sẽ ở lại với em rất lâu vì những gì em sắp khoe khoang dưới đây.
Cách đây vài tháng, em có cơ duyên gặp được nó. Nói theo cách của các bác trên forum thì là cưới được vợ 2, nhưng vợ này quá già. Chỉ một ngày sau khi đưa được em nó về thủ đô Hà Nội nghìn năm voi vật em đã tiến hành ngay cuộc đại phẫu thuật hòng đưa em nó ngược thời gian trở về tuổi thanh xuân. Cuộc đại phẫu thuật này sẽ được tiến hành từ trong ra, bắt đầu là tim gan phèo phổi đến xương cốt da thịt rồi cuối cùng mới là son phấn thẩm mỹ.
Đây là một số hình ảnh sau khi xe được tháo dỡ tới từng con ốc nhỏ.
N360 và Dự án trả lại tuổi xuân (cập nhật thường xuyên)

Một góc nhìn khác sau khi được làm sạch khoảng nửa tấn matit và 4 lớp sơn, sơn zin hoá ra lại màu đỏ:

Cận cảnh thì nó thế này:

Và thế này:

Và thế này:

Túm lại là không chỗ nào không bị mọt hay han rỉ, thứ duy nhất không phải gò mới là nóc xe.

Một số chi tiết động cơ

Chỉ cần nhìn vào piston và trục cam chắc các bác cũng đoán được tình trạng của động cơ.
Vậy là bệnh tình đã được chẩn đoán, ung thư mối mọt từ tim đến gan, từ da vào xương. Với ca khó như thế này thì 10 bác sỹ có lẽ 9 người sẽ trả bệnh nhân về nhà sống ngắc ngoải những năm còn lại. Nhưng lần này em đã gặp may, gara mà chiếc xe này đang nằm bệnh có vị bác sỹ thứ 10.
Công việc phải làm đầu tiên là đi tìm phụ tùng thay thế. Lời kêu cứu được phát đi khắp nước Việt Nam nhưng không có ai trả lời. Vậy là em phải lặn lội xa hơn, và cuối cùng thì câu trả lời cũng tới từ Nhật Bản và Hà Lan. Sau nhiều tháng tìm kiếm và chờ đợi thì 2 thứ quan trọng nhất đã về tới, trục cam và pistons cùng một bộ séc măng mới cứng.

Sau khi để em nó nằm im trong gara sau đợt bận rộn cuối năm, các thợ gò lành nghề nhất đất Hà Thành cũng đã bắt tay vào việc. Tôn dùng để gò mới các chi tiết là loại tôn chì dày 0,8mm, nghe tây nó đồn là cả Hà Thành đợt này chỉ còn có 3 tấm (khó tin thật) vì loại này ít được nhập do ít người dùng.
Đầu tiên là cánh cửa:

Những chỗ không còn tốt đều được cắt ra thay bằng tôn mới

Cánh cửa và một phần thân xe phía sau khi đã được gò lại

Tạm thời em khoe thế đã, xe vẫn tiếp tục được làm và đồ vẫn đang được đặt mua. Những diễn biến tiếp theo em sẽ cố gắng cập nhật để hầu chuyện các bác. Mọi lời góp ý kể cả khen và chê đều được trân trọng

Hạng B2
2/5/08
215
2
18
oái, bác 318 tí phọt cái dây thép của bác lên đây để anh em nhà 360 "a...nhô" quấy bác nữa chứ....

Hạng B2
25/1/11
232
1
0
Thật khâm phục bác!
Bác cho em hỏi thăm bác mua phụ tùng bằng  cách nào, có thể chỉ cho các anh em trong hội biết được không ạ, hoặc bác có thể mua hộ giúp ? Em nghĩ các bác có N360 đều rất muốn mua 2 món giống như trên, có gì bác thông tin giúp nhé, cám ơn bác rất nhiều!!

Tập Lái
6/10/10
32
1
8
em rất mong các số báo tiếp theo của bác chủ thớt, em cũng đang ủ mưu làm 1 chiếc xe cổ

Hạng D
23/8/08
3.140
1.832
113
45
318ti nói:
Một số chi tiết động cơ

Bác đừng vứt cái trục cam nhé; theo em nghĩ là phục hồi được đấy. Bác thử làm xem sao. Vứt đi phí lắm.
Sao bác dùng tôn 0.3mm mỏng thế, loại bình thường không gò được à?

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Chắc chiếc xe màu xanh này của Bác Thiết.

Trục Cam làm hàng loạt được, các Bác hùn tiền làm một lần nhé?

Hạng B2
7/9/10
101
0
16
46
bác cho ae mấy tấm hình xe nguyên thủy nữa cho sống động

Hạng C
22/6/06
976
5
18
Kính các bác, em xin được phép tiết lộ danh tính trước đây của chiếc xe sau khi làm xong để so sánh giữa mới và cũ cho tiện. Đây cũng là điều bản thân em thấy thú vị.
@ bác Con en nho: em mua phụ tùng tại trang đấu giá yahoo japan auction. Trang web này có đủ thứ đồ cho xe của em với các bác nhưng ngặt một nỗi lại không có tiếng Anh và mấy thằng Nhật lại không chịu ship đồ đi quốc tế. Em phải thông qua một trang web trung gian khác là www.fromjapan.co.jp, ngôn ngữ sử dụng ở đây là tiếng Anh thông qua google tranlate. Điều kiện là bác phải có một thẻ tín dụng Master hoặc Visa, rồi register, sau đó đấu giá bình thường. Lệ phí của bọn Fromjapan cũng khá chát. Nhưng chát nhất là tiền shipping. Thêm một chút thuế nhập khẩu và chi phí hải quan thì khi về đến VN giá thành coi như bị đội lên gấp đôi. Chỉ có mấy thứ đồ con con mà em đã phải trả một khoản tương đương với khoản tiền mua xe rồi đấy ạ. Một số thứ phụ tùng khác có thể mua ở www.cmsnl.com website này ở Hà Lan. Cũng may là N360 không có quá nhiều chi tiết nên việc mua sắm hy vọng sẽ không vượt ra ngoài tầm tay.
@ Bác Huyndai_starex: Nếu bác có nhã ý muốn trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm về N360 thì cứ PM cho em, em sẽ rất vui được tiếp chuyện các bác, nhưng phọt số phone lên public forum thì không phải thói quen của em.
Bây giờ cho phép em khoe tiếp mấy món đồ mới về:

2 kính cửa sổ phía sau, chát nhất là món này. Em mua vì muốn xe lắp kính zin và cũng một phần vì ham của rẻ, không ngờ bọn Nhật cẩn thận quá, đóng gói vào trong một thùng to gần bằng cái tủ lạnh, tiền shipping vì thế đội lên trời luôn.

Đồng hồ tốc độ và tín hiệu, 2 thứ này em có theo xe rồi nhưng vì thấy đôi này đẹp quá nên phóng tay, khi so sánh trực tiếp với đôi cũ thì thấy thật đáng đồng tiền

Đèn xi nhan bên hông

Đèn trần (đúng hơn là nó nằm ở cột B bên phải)

Logos bên hông

Đôi gương mới tinh 100%

Đèn phanh ( thắng)

Xi-nhan trước (mới mua được có một bên mới đau)

Công tắc đèn báo nguy hiểm

Chụp còi

Radio, hình như chỉ thu được AM. Mà cũng chẳng biết có nghe được không nữa

Còn cái này em đố các bác là cái gì, cũng hàng mới 100%