Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
RE: Năm sau xe hơi sẽ giảm giá mạnh? Ko, ngay năm nay

Trích đoạn: hanoisaigon

Xin các bác lưu ý có 1 yếu tố liên quan nữa, đó là giá dầu. Ai cũng biết giá dầu tăng thì giá xăng tăng :D:D:D, nhưng các bác lưu ý là giá thành sản xuất 1 cái xe hơi cũng tăng. Lốp, túi khí, các đồ làm bằng da và nỉ, sắt thép, ti tỉ thứ nguyên vật liệu và phụ tùng bị tăng giá. Giả sử tạm gác vấn đề thuế sang một bên (không phải là quá lớn nếu so năm nay với năm tới 2006, và lại là trái chiều cho xe nhập và xe SX trong nước), xin hỏi các bác: nếu các bác là nhà SX ô tô, phải mua mọi thứ từ các nhà cung cấp với giá cao hơn, các bác có dám chắc là các bác sẽ không tăng giá không?

Bác nói cũng đúng mà cũng không đúng
- Tôi chỉ lấy ví dụ 1 sản phẩm điện tử như cái ti vi chẳng hạn. Bác thử so sánh 5 năm về trước giá như thế nào, và giá nó bây giờ như thế nào, trong khi đủ thứ giá nó tăng

- Vấn đề thứ 2 là nó cứ tăng mà thị trường không chấp nhận, người tiêu dùng không mua thì chi phí tồn kho của nó còn quá lớn hơn rất nhiều so với việc phải giảm giá

- Khi sức cạnh tranh càng ngày càng cao, bắt buộc các doanh nghiệp phải tiết kiệm chi phí, hạ giá thành, kể cả vấn đề lợi nhuận nữa...

Hạng C
19/7/05
593
4
0

@Bác Sống Lắm

Bác nói cũng đúng mà cũng không đúng:D

Chủ đề bài này nói đến giá xe năm sau, vì thế em không có ý định dành câu hỏi của em cho những năm tiếp theo... Có Chúa mới biết đến năm 2007 còn những gì xảy ra nữa.

Chi phí tồn kho khó có thể là lý do làm cho giá xe giảm mạnh ngay năm nay (cũng lại là chủ đề của bài này). Thông thường, chi phí tồn kho bao gồm 2 phần chính 1 -chi phí vốn hàng tồn kho (khoảng 1-1.2%/tháng, xem thêm bài do bác Patriot tạo) và 2- Chi phí kho bãi (em không thạo lắm, nhưng đoán là không quá 0.1%/1 tháng tính trên giá bán xe. Bèo nhất là 150k Vina Đôla gửi gần sân bay... hehe... không lau chùi định kỳ).

Ai cũng phải giảm giá thành, tiết kiệm chi phí, nhưng trong những tháng vừa qua, cái gì hầu như cũng tăng... vì giá đầu vào tăng... Từ người bán nhựa cho đến bác sản xuất cao su, từ ông luyện sắt cho đến bà bán sơn... Tiết kiệm trong khâu sản xuất thường rất khiêm tốn, và không mang tính nhảy vọt... Trong lịch sử ngành sản xuất xe hơi, nếu chỉ đơn thuần dựa vào sản xuất, tôi chưa biết có tài liệu nào chứng minh giá thành của năm sau so với năm trước có sự sụt giảm đáng kể.

Hạng B2
2/2/05
199
0
0

Các bác nói đúng , nhưng mà cũng không đúng.

Đúng là giá thành của linh kiện thì phụ thuộc giá nguyên liệu thật, nhưng giá của linh kiện chắc gì đã gắn liền với giá thành, nhỡ người ta "làm giá" ngất ngưởng rồi thì sao ? Khi đó giá thành lên xuống chút chút là chuyện nhỏ thôi, không ảnh hưởng ổn định của giá xe đâu vì giảm xóc lớn lắm.

Hạng B2
27/7/05
117
2
0
www.andoford.com.vn
RE: Năm sau xe hơi sẽ giảm giá mạnh ?

Việc mong chờ xe giảm giá thì còn trong mơ lắm các bác a.VAMA bây giờ còn đang chết ngập chưa có lối ra cho ngành ôtô VN đấy. Theo lộ trình thì chỉ có xe nhập khẩu là có xu hướng được giảm thôi, tuy nhiên cũng không giảm nhiều và giảm nhanh đâu. Hiện đang có 1 đề xuất về thuế Tiêu thụ đặc biệt lên chính Phủ mà có khả năng nhất là như thế này:
Năm: 2005
Loại xe: CBU( nhập khẩu nguyên chiếc)
Dưới 5 s: 80%;
Từ 6 đến 15s: 50%
Từ 16 đến <24s: 25%
Năm: 2005
Loại xe: Xe LD
Dưới 5 s: 40%
Từ 6 đến 15s: 25%
Từ 16 đến <24s: 12.5%
Từ 2006 trở đi sẽ áp dụng cho cả 2 loại trên:
Dưới 5 s:50%
Từ 6 đến 15s:30%
Từ 16 đến <24s:15%

Như thế chỉ có xe nhập là được giảm thuế tiêu thụ ĐB thôi, còn xe LD thì các bác vẫn dài hơi chờ đấy ( nhưng mà có khi các loại thuế khác lại tăng ý các bác nhẩy)
Em thì thấy được mỗi cái là hiện nay thay vì giảm giá để trấn an dân tình thì các thằng LD nó dùng cái bài là nâng cấp đời xe, cho thêm vài cái option vào rồi tăng giá, thế là bà con nhà mình vẫn cứ thích mua cái xe mông má -gía cao đó, tội nghiệp
Tuy nhiên tuổi đời các dòng xe lại ngắn nên bác nào mua mới bán cũ thì lại bị chém đẹp vì dời xe ơ kìa quá. Phù, xe ơi là xe
Iem có vài ý mạn đàm như vậy, các bác soi xét cho

Last edited by a moderator: