Khoe Âm Thanh Độ Nâng cấp âm thanh cho Honda CRV

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
mrtran nói:
HP Stereo nói:
macsg nói:
Bác Phú cho em hỏi, xe là crv liên doanh đầu theo xe là cd, em chỉ nâng cấp loa cánh, âm ly và lắp thêm loa sub thì nghe có hay kô?. Đầu cd theo xe không có đầu sub out thì đấu sub như thế nầo cho hay. Thank bác nhiều
Hi bác,
Về việc chỉ thay loa và ampli thì em trả lời nôm na là "làm đến đâu, hay đến đó". Tuy nhiên đầu phát mà nó phát dở quá thì loa và ampli ko "tài thánh" gì biến thành hay đc:D, vì vậy chất lượng âm thanh chỉ cải thiện nhưng ko triệt để nếu bác ko xử lý tín hiệu từ gốc (đầu nguồn) bằng cách dùng các bộ xử lý âm thanh hoặc thay đầu CD/DVD,...
Nếu đầu CD theo xe ko có ngõ sub out thì bác có thể lấy tín hiệu từ dây loa của nó để cung cấp cho subwoofer.
Vậy ý bác chê HU của CRV ah. Chả lẽ cứ phải lắp thêm bit one hoặc thay đầu Alpine?
Vâng, em chê đầu HU của CRV nhiều lắm.
Về phần thay hay ko là do nhu cầu của chủ xe. Em từng gặp rất nhiều người lúc đầu ko chịu thay HU, sau thời gian lại hứng chí lên thay luôn cái HU chất lượng cao vào, rồi sau đó lại thêm processor,... Nhu cầu chất lượng càng ngày càng đòi hỏi cao hơn.

Hạng B2
25/12/08
179
3
18
38
HP Stereo nói:
mrtran nói:
HP Stereo nói:
macsg nói:
Bác Phú cho em hỏi, xe là crv liên doanh đầu theo xe là cd, em chỉ nâng cấp loa cánh, âm ly và lắp thêm loa sub thì nghe có hay kô?. Đầu cd theo xe không có đầu sub out thì đấu sub như thế nầo cho hay. Thank bác nhiều
Hi bác,
Về việc chỉ thay loa và ampli thì em trả lời nôm na là "làm đến đâu, hay đến đó". Tuy nhiên đầu phát mà nó phát dở quá thì loa và ampli ko "tài thánh" gì biến thành hay đc:D, vì vậy chất lượng âm thanh chỉ cải thiện nhưng ko triệt để nếu bác ko xử lý tín hiệu từ gốc (đầu nguồn) bằng cách dùng các bộ xử lý âm thanh hoặc thay đầu CD/DVD,...
Nếu đầu CD theo xe ko có ngõ sub out thì bác có thể lấy tín hiệu từ dây loa của nó để cung cấp cho subwoofer.
Vậy ý bác chê HU của CRV ah. Chả lẽ cứ phải lắp thêm bit one hoặc thay đầu Alpine?
Vâng, em chê đầu HU của CRV nhiều lắm.
Về phần thay hay ko là do nhu cầu của chủ xe. Em từng gặp rất nhiều người lúc đầu ko chịu thay HU, sau thời gian lại hứng chí lên thay luôn cái HU chất lượng cao vào, rồi sau đó lại thêm processor,... Nhu cầu chất lượng càng ngày càng đòi hỏi cao hơn.
Bác nói cũng đúng. Mới đầu thì chưa sao, nhưng càng dùng thì càng thik nghịch ngợm mày mò. Chắc là em cũng sẽ tính thay 1 số thứ. Nhưng là cứ phải để xe nó cũ bớt đã ạ, rồi làm cho nó mới lại thì mới có hứng thú.
Dần dần em sẽ châm cứu các loại đồ của bác, học hỏi thêm về đồ âm thanh để tính xem thay như thế nào cho hợp lý.

Hạng B1
21/3/10
50
0
0
Các bác cho e hỏi: Xe em CRV LD mới lấy tháng 6 vừa rồi, được Hãng tặng Camera de và màn hình ốp trên gương chiếu hậu, nhưng khi cài số de thì luôn luôn có độ trễ từ 3 đến 5 giây thì màn hình mới hiện ra,như vậy là sao, có khắc phục được ko? Nếu thay màn hình DVD mới vào thì tình trạng này có thay đổi ko?
E chỉ muốn lắp đầu và màn hình DVD, ko thay loa mà vẫn dùng loa zin của xe thì chất lượng âm thanh có hay hơn không? Nếu lắp DVD thì lắp thì thay loại nào, giá cả ra sao?
Cám ơn các bác.

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
kienanhp nói:
Các bác cho e hỏi: Xe em CRV LD mới lấy tháng 6 vừa rồi, được Hãng tặng Camera de và màn hình ốp trên gương chiếu hậu, nhưng khi cài số de thì luôn luôn có độ trễ từ 3 đến 5 giây thì màn hình mới hiện ra,như vậy là sao, có khắc phục được ko? Nếu thay màn hình DVD mới vào thì tình trạng này có thay đổi ko?
E chỉ muốn lắp đầu và màn hình DVD, ko thay loa mà vẫn dùng loa zin của xe thì chất lượng âm thanh có hay hơn không? Nếu lắp DVD thì lắp thì thay loại nào, giá cả ra sao?
Cám ơn các bác.
Chắc chắn khi thay DVD/màn hình vào táp lô chính của xe thì tình trạng delay của màn hình sẽ hết.
DVD thì có nhiều loại quá, từ các loại của TQ, Taiwan với kiểu dáng zin theo từng xe đến các loại của Nhật như Alpine, Sony, Pioneer, JVC,.. sử dụng mặt dưỡng rời.
Chất lượng giữa 2 loại TQ và Nhật là một trời một vực. Khác nhau hoàn toàn từ chất lượng âm thanh, hình ảnh đến giao diện hiển thị,...
Tuy nhiên, loại của TQ thì rất đẹp khi ráp vào xe như CRV, nhưng chỉ để nhìn ngắm thôi, còn để sử dụng thì đôi lúc_ với một số người khó tính, lại còn mang lại cảm giác chán chường thêm.

Hạng B2
19/6/07
132
4
18
50
Bác Phú à ! Sao phải cắt cửa đi rồi gắn miếng gỗ lại để lắp loa cửa trước, sao không gắn trực tiếp lên cho chắc chắn và nguyên bản. Nếu cần thì nẹp thêm miếng ron cho êm là được ?!

Hạng B1
21/3/10
50
0
0
HP Stereo nói:
kienanhp nói:
Cám ơn các bác.
Chắc chắn khi thay DVD/màn hình vào táp lô chính của xe thì tình trạng delay của màn hình sẽ hết.
DVD thì có nhiều loại quá, từ các loại của TQ, Taiwan với kiểu dáng zin theo từng xe đến các loại của Nhật như Alpine, Sony, Pioneer, JVC,.. sử dụng mặt dưỡng rời.
Chất lượng giữa 2 loại TQ và Nhật là một trời một vực. Khác nhau hoàn toàn từ chất lượng âm thanh, hình ảnh đến giao diện hiển thị,...
Tuy nhiên, loại của TQ thì rất đẹp khi ráp vào xe như CRV, nhưng chỉ để nhìn ngắm thôi, còn để sử dụng thì đôi lúc_ với một số người khó tính, lại còn mang lại cảm giác chán chường thêm.
Cám ơn bác đã trả lời, bác cho em hỏi e muốn lắp loại DVD có tích hợp luôn cả chức năng Bluetooth, đọc USB thì loại nào được, giá cả ra sao?
Xe em có ngõ vào AUX, muốn kết nối với điện thoại Blackberry qua lỗ cắm headphone của điện thoại thì dùng loại cáp nào phù hợp?
Cám ơn bác.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Hiện thị trường có các loại của Nhật phổ biến như Sony 70BT - giá khoảng 720usd, JVC846 - Giá khoảng 730$, và Clarion 401 giá khoảng 530$.
Để kết nối với blackberry thì có 2 cách:
1. Kết nối bằng bluetooth: Cách này đem lại sự tiện dụng khi nghe đt và nghe nhạc mà ko cần dây dợ gì và đặc biệt chất lượng âm thanh cực cao.
2. Kết nối qua ngõ headphone 3.5mm: Cách này thua xa cách 1 cả về tính tiện dụng và chất lượng âm thanh.
Chúc bác có sự lựa chọn như ý.

Hạng B2
19/6/07
132
4
18
50
* Mình sẽ dùng DVD Caska 3657G trông đẹp:
- Nghe nhạc qua Bluetooth từ IPod để nghe thì sẽ OK.
- Màn hình chỉ dùng để nối camera de và GPS dẫn đường thì OK chứ.
- Thỉnh thoảng cho máy bé con ở nhà xem phim hoạt hình, mình xem Thuý Nga chắc cũng không tệ lắm.
* Nâng cấp thêm loa, sub, ampli, cách âm và camera.
* Bác Phú cho ý kiến nhé !