Có nên cấm xe máy ở TP.HCM?

• Nên

Bình chọn: 137 58,3%
  • Không nên

Bình chọn: 27 11,5%
  • Chưa phải lúc này

Bình chọn: 67 28,5%
  • Ý kiến khác (mời các bác bình luận)

Bình chọn: 4 1,7%

• Total voters
    235
Hạng C
17/5/15
704
361
63
44
đất nước đang chuyển sang thời kì mới, mà kg biết là thời kì j đây.
mấy ông ấy toàn đi xe hơi nên đâu wan trọng việc cấm xe máy, muốn làm dc điều này sao kg nhìn lại toàn cảnh đất nước. e bảo đảm dân mình chả ai thích đi xe máy đâu. vậy lí do vì đâu dân mình phải đi xe máy cho khổ thân, ông phó j ấy tự xem mà tìm câu trả lời

• Like
Reactions: zanbii
7/9/16
1.027
2.631
113
33
Ng ta nói cấm xe máy mà, z thì xe đạp điện, xe máy điện dc chạy mà, mua đê mua đê

Tập Lái
26/12/16
44
61
18
36
Theo công trình nghiên cứu mang số một ngàn chín trăm hồi đó của tôi thì muốn giải quết vấn đề tắc đường thì cần tìm nguyên nhân gây ra tắc đường . Mà nguyên nhân hiện nay của chúng ta là do nhiều người ra đường cùng lúc vậy để hết tắc đường tôi đề nghị mọi người ra đường khi người khác không ra đường :3dcuoi:

15/12/14
1.954
1.998
113
tphcm
Mấy bác nói sao cũng được . Đa số nói thẳng những đứa chống cộng ngu học ăn nói bậy :) và chửi bậy rất nhiều nói thì giỏi phân tích thì không có . Không theo đảng phái nào . Tuy nhiên theo từng sống ở mỹ 3 năm và sống ở Anh 2 năm và có tìm hiểu chính trị nhiều nước . Mới kết luận sao . Còn vấn đề học hay không học chuyện của tôi đừng đoán già đón non . Thể loại chống phá như chú . Sang nước ngoài sống rồi ngó về việt nam nha Bác xem coi so sánh coi . Dĩ nhiên được này mất kia thôi :)
người có toả mình thông minh ăn nói toàn chửi chỉ tay 5 ngón :)) bác mà làm lãnh đạo cũng như cs thôi đừng chỉ trích ai . Nếu k có cs dòng họ gia tộc chú giờ bị TQ ăn thịt rồi
Eh nhóc, anh mày chống cộng hồi nào. Trên lý thuyết xhcn là đỉnh của phát triển, thế nhưng thực tế thì lãnh đạo quá tồi nên ko thực hiện dc. Ko có một chế độ chính trị nào xấu, chỉ có thằng lãnh đạo ngu làm hại dân hại nước thôi. Nói cho chú biết anh mày là con cháu của một trong những công thần của cộng sản đó nhóc.

Hạng B2
2/4/15
331
456
63
47
Đà Nẵng
vntimes.com.vn
Có bác nào ở đây thông não giúp mình chuyện này không, số là đà nẳng vừa đầu tư hàng loạt xe buyt đời mới, chạy các tuyến liên tục (http://www.sgtvt.danang.gov.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=19&Itemid=7&lang=vi) , an ninh đà nẵng thì khỏi bàn, vậy cớ sao dân vẩn đi xe máy? Mình không hiểu, nhờ 500 ae thông não phát. Cám ơn trịnh trọng
link đánh giá xe buyt đà nẳng. http://www.tienphong.vn/xa-hoi/da-nang-moi-chuyen-xe-buyt-cho-binh-quan-42-khach-1119830.tpo

Tập Lái
4/9/16
18
8
3
43
Đọc hết 19 trang mà vẫn ko thấy ai nói đến luật, luật mà căng thì cũng giảm thiểu tai nạn với kẹt xe, đề xuất của em là lắp ngay hệ thống camera trên cao trong nội đô, chụp hình xe vi phạm gửi về nhà, lưu hết những vi phạm mà chủ xe chưa đóng phạt để mỗi khi đi đăng kiểm hay kiểm tra bất ngờ tra cứu thấy còn chưa xử lý thì giam xe thì dân sẽ ý thức ngay và luôn

Hạng C
7/9/11
768
1.240
93
Em thường ngày vẫn đi làm bằng xe máy và em không thích đi xe máy.
Truyền thông đưa ra từ cấm đi xe máy là không phù hợp với bối cảnh hiện nay.
Nêu dùng từ hạn chế đần --> việc không dùng đi xe máy nữa.
Cần đưa ra lộ trình cụ thể và có chiến lược để giảm dần xe máy một cách tự nhiên.
Em ví dụ: Đưa ra kế hoạch 10-15 năm như:
#1. Bằt đầu không cho đăng ký xe máy mới nữa.
#2. Hoặc đánh thuế xe máy cao hơn các loại phương tiện khác.
#3. Phát triển song song và phải nhanh các phương tiện giao thông công cộng, đáp ứng thừa phần bị giảm đi lượng xe máy giảm (để không làm ảnh hưởng do hạn chế xe máy).
#4. Xây dựng đường dành riêng cho phương tiện công cộng (đẹp, nhanh, tiện lợi). Giảm dần đường dành cho xe máy.
#5. Sau 15-20 năm thì không cho xe máy có niên hạn này vào trung tâm.
... và nhiều cái nữa,... em hỏng biết...
Dần dần, người dân sẽ thấy đi xe máy sẽ không có lợi bằng đi phương tiện công cộng...
Cần phải có một kế hoạch, chiến lược quốc gia, cụ thể để đưa dần vào việc hạn chế --> cấm.
P/S: Và mấy bác xây dựng hệ thống giao thông công cộng ăn ít lại 1 tí mới được (cái này là khó nhất)

• Like
Reactions: zoomzoom6
Tập Lái
30/11/15
18
9
3
Tp Hồ Chí Minh
Em đang chạy 2 bánh và tất nhiên không đồng ý. Ra đường xe máy giật đường cũng ngang cơ các bác chạy uber, grab và taxi, chưa kể lấn làn vô đối như xe buýt. Trước khi cấm thì xây dựng hệ thống giao thông công cộng an toàn - thuận tiện - nhanh chóng và văn minh (ít nhất cũng đạt 80% các tiêu chí trên) thì hãy cấm. Lúc đó khuyến khích xe máy em cũng chào.

Tập Lái
30/11/15
18
9
3
Tp Hồ Chí Minh
:3dcuoi:
Em cũng trong ngành giáo dục, em nói thế này:
Mong các bác thông cảm cho bác Mai, vì là P giáo sư, tiến sỹ nên nghiên cứu chuyên sâu một vấn đề. Và vấn đề của bác ở đây là "kẹt xe do xe máy".
Bác ấy chỉ nghiên cứu mỗi vấn đề này thôi ạ
Em nghĩ thế
Chắc lâu dần cũng như showbizzzzzzzz. Không ai nhớ đến là phát ngôn "bất ngờ", nhận được gạch đá của bà con lại thấy mừng => còn được nhớ đến
:3dcuoi: