Tập Lái
4/4/19
28
1
8
43
Là thế này bác ơi:

1. Nano diệt được các loại vi khuẩn (kiểu như Coliform gây tiêu chảy)... nhưng không lọc được hợp chất vô cơ hòa tan như sắt, asen (có hại) hoặc khoáng chất kali, Ca...(tốt)

2. R/O lọc được tất vi khuẩn hữu cơ, và khoảng 95-98% vô cơ hòa tan, coi như là tinh khiết.

3. Lượng khoáng chất trong nước bổ sung trong cơ thể là có, nhưng không nhiều như trong thức ăn hàng ngày, ví dụ bác ăn 1 quả chuối thì lượng Kali trong đó sẽ tương đương bằng bác uống khoảng nước uống thường với dung tích là 1 bể bơi tiêu chuẩn thi đấu với 10 làn bơi, tuy nhiên không phải ngày nào bác cũng ăn chuối nhưng ngày nào cũng phải uống nước.

Với tình hình ô nhiễm và chất lượng nguồn nước tại Việt Nam, em lựa chọn dùng công nghệ R/O.
1. Từ ý 1 của bác em rút ra: Nếu nguồn nước không bị nhiễm Asen hoặc các chất độc hại khác thì nên dùng lọc Nano và ngược lại. ==> Nên mang mẫu nước đi xét nghiệm trước khi mua thiết bị lọc. Em đã làm theo cách này.

2. Em không đồng ý với ý 3 của bác. Có thể các chất khoáng có trong nước ít hơn trong thức ăn hàng ngày như bác nói, nhưng tổng thể khoáng chất phải nạp vào cơ thể phải đảm bảo được sự cân bằng từ các nguồn mới ổn. Hàng ngày lượng thức ăn và nước uống của bác tương đối ổn định rồi. Bác không thể chỉ vì nước uống ít khoáng chất mà ăn nhiều hơn khẩu phần ăn hàng ngày của bác được, nếu có thì cũng chỉ 1 vài ngày. Về lâu dài thì cơ thể của bác vẫn thiếu khoáng chất và sinh ra nhiều loại bệnh

Hạng B1
18/8/14
54
3
8
44
1. Từ ý 1 của bác em rút ra: Nếu nguồn nước không bị nhiễm Asen hoặc các chất độc hại khác thì nên dùng lọc Nano và ngược lại. ==> Nên mang mẫu nước đi xét nghiệm trước khi mua thiết bị lọc. Em đã làm theo cách này.

2. Em không đồng ý với ý 3 của bác. Có thể các chất khoáng có trong nước ít hơn trong thức ăn hàng ngày như bác nói, nhưng tổng thể khoáng chất phải nạp vào cơ thể phải đảm bảo được sự cân bằng từ các nguồn mới ổn. Hàng ngày lượng thức ăn và nước uống của bác tương đối ổn định rồi. Bác không thể chỉ vì nước uống ít khoáng chất mà ăn nhiều hơn khẩu phần ăn hàng ngày của bác được, nếu có thì cũng chỉ 1 vài ngày. Về lâu dài thì cơ thể của bác vẫn thiếu khoáng chất và sinh ra nhiều loại bệnh
Vâng bác ơi, bác đọc lại ý 3 hộ em, tức ý em là mình có thể không ăn/ăn hoa quả hàng ngày, nhưng không thể không uống nước vì vậy nguồn vi lượng trong nước cũng khá quan trọng.

Ngoài ra em comment số ý như sau:

1. Để xét nghiệm những chỉ tiêu cơ bản nhất đảm bảo tiêu chuẩn nước uống Việt Nam (khoản 25-30 chỉ tiểu cả hữu cơ và vô cơ) thì giá khoảng 2.5-3 chai gần gằng tiền mua máy, nếu bác kiểm tra đủ, em nhớ là hơn 110 tiêu chí, thì chi phí chắc gấp mấy lần cái máy.

2. Chất lượng nước sạch/nước giếng ở Việt Nam khá phập phù do ô nhiễm và công nghệ xử lý kém. Hôm nay bác kiểm tra ổn, mai chưa chắc đã ổn, ngày kia lại có thể ổn (để có thể dùng Nano)

3. Thương gia Việt Nam rất thích bán dòng máy Nano vì giá thành rẻ, lợi suất cao, và các vấn đề phát sinh bảo hành thấp (so với RO). Nhưng thương gia và dân mình vẫn lựa chọn nhiều dùng RO, lý do chủ yếu là do nước đầu vào ở VN quá kém.

4/4/19
26
1
8
40
Không vô khuẩn tuyệt đối đâu bác, màng RO tuy lọc được kích cỡ 0.001 microns nhưng sau quá trình lọc sẽ có cặn bám trong màng có 2 loại cặn: cặn vô cơ và cặn hữu cơ, chưa kể đến là trên đường ống có những gờ ở vị trí tê cút là nơi vi khuẩn trú ẩn và sinh sôi
hehe, lão chuẩn đới. muốn phân tích hàm lượng hay khoáng chất đơn giản thôi mà bác nhỉ.

Tập Lái
25/8/14
41
5
8
43
Là thế này bác ơi:

1. Nano diệt được các loại vi khuẩn (kiểu như Coliform gây tiêu chảy)... nhưng không lọc được hợp chất vô cơ hòa tan như sắt, asen (có hại) hoặc khoáng chất kali, Ca...(tốt)

2. R/O lọc được tất vi khuẩn hữu cơ, và khoảng 95-98% vô cơ hòa tan, coi như là tinh khiết.

3. Lượng khoáng chất trong nước bổ sung trong cơ thể là có, nhưng không nhiều như trong thức ăn hàng ngày, ví dụ bác ăn 1 quả chuối thì lượng Kali trong đó sẽ tương đương bằng bác uống khoảng nước uống thường với dung tích là 1 bể bơi tiêu chuẩn thi đấu với 10 làn bơi, tuy nhiên không phải ngày nào bác cũng ăn chuối nhưng ngày nào cũng phải uống nước.

Với tình hình ô nhiễm và chất lượng nguồn nước tại Việt Nam, em lựa chọn dùng công nghệ R/O.
RO thì nên dùng hàng của thương hiệu nào bác nhỉ?

Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Vừa tiền thì thương hiệu nội Kangaroo, Sunhouse, Karofi, ngon lành thì ngoại như Aosmith, Coway. Bác cứ ra siêu thị điện máy chọn nhiều lắm. Nhưng cơ bản chất lượng nó gần gần như nhau thôi.

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Thương hiệu nào nếu hàng chuẩn cho chất lượng nước tương đương nhau bác ạ, chỉ lo hàng nhái, hàng giả thôi ạ. Hiện thì em thấy cửa hàng của ông anh em đang bán Karofi nhiều nhất vì chất lượng ổn, giá hợp ví và sau bán hàng tốt. Bác ngâm cứu xem ạ

Hạng B1
16/8/14
51
10
10
35
Em xin ra ý kiến cá nhân như sau (cũng làm về nước ạ) :
- Công nghệ lọc RO là an toàn rồi tuy nhiên em khuyên các bác là khi nào dùng thì lọc dùng luôn, chứ lưu lại trong chai chưa chắc đã an toàn. Thứ 2 là nơi lắp vòi nước thành phẩm cũng phải chọn nơi thoáng mát sạch sẽ, chứ nước sạch và vòi bẩn thì không ăn thua ạ.
- Nước có khoáng cũng là tốt nhưng theo cá nhân em thì việc bổ sung qua nước cũng không quyết định nhiều, mà nước có khoáng thì dùng để uống tốt chứ nấu hay pha trà thì cũng chưa chắc đã tốt.
- Đã chót đầu tư lọc đắt tiền rồi thì các bác nhớ thay lọc theo đúng chuẩn nha. Karofi là 1 tên tuổi đáng sử dụng. Bên này đang chơi lớn, khách hàng mua bất kỳ máy lọc nước nào của Karofi cũng sẽ được đổi trả miễn phí trong vòng 60 ngày. Kể cả khi khách hàng ko thích nữa vẫn có thể trả hàng và được hoàn tiền 100% đấy. Hãng này cũng ít bị nhái nhất.
Bác cho em hỏi chút, em mới mua cây bút thử của TDS, đo lượng nước máy sinh hoạt là 32, em ở Nhà Bè, HCM. Em thấy sao thấp thế, ko biết là nguồn nước mình sạch hay bút hư, nếu đúng nguồn như thế thì em nên xài máy lọc nào để để dùng sinh hoạt cho cả nhà, nhà em có trẻ em và người già.

4/4/19
26
1
8
40
Bác cho em hỏi chút, em mới mua cây bút thử của TDS, đo lượng nước máy sinh hoạt là 32, em ở Nhà Bè, HCM. Em thấy sao thấp thế, ko biết là nguồn nước mình sạch hay bút hư, nếu đúng nguồn như thế thì em nên xài máy lọc nào để để dùng sinh hoạt cho cả nhà, nhà em có trẻ em và người già.
Em cũng ít thấy nước máy ở VN sạch được như thế
Bác thử đo chai nước tinh khiết Lavie hay gì đó nếu TDS tầm 18-20 là bút chuẩn
Với nguồn nước TDS 32 bác chỉ cần đun sôi hoặc cẩn thận thì dùng các cốc lọc, bình lọc nhỏ hoặc các thiết bị lọc Nano là được

Hạng B1
16/8/14
51
10
10
35
Em cũng ít thấy nước máy ở VN sạch được như thế
Bác thử đo chai nước tinh khiết Lavie hay gì đó nếu TDS tầm 18-20 là bút chuẩn
Với nguồn nước TDS 32 bác chỉ cần đun sôi hoặc cẩn thận thì dùng các cốc lọc, bình lọc nhỏ hoặc các thiết bị lọc Nano là được
Em chưa đo được nguồn Lavie, hôm nay em đo chai aquafina thì máy báo là 3, thấp quá, em nghi cây bút này có vấn đề

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Em chưa đo được nguồn Lavie, hôm nay em đo chai aquafina thì máy báo là 3, thấp quá, em nghi cây bút này có vấn đề
Aqua hay Laive thì độ TDS chai nước tinh khiết cũng dao động quanh ngưỡng 18 (14-22) chứ 3 thì không đúng rồi. Em sợ bút của bác có vấn đề
Có khi nào bác bấm nhầm đo nấc nhiệt độ ko? @@