Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Aqua hay Laive thì độ TDS chai nước tinh khiết cũng dao động quanh ngưỡng 18 (14-22) chứ 3 thì không đúng rồi. Em sợ bút của bác có vấn đề
Có khi nào bác bấm nhầm đo nấc nhiệt độ ko? @@
Aqua và Lavie là 2 loại nước khác nhau nên sẽ chênh nhiều. Aquafina là nước tinh khiết nên kết quả TDS = 3 là bình thường. Lavie thì TDS phải cao hơn Aqua nhiều lần vì là nước khoáng.

Hạng B1
16/8/14
51
10
10
35
Aqua hay Laive thì độ TDS chai nước tinh khiết cũng dao động quanh ngưỡng 18 (14-22) chứ 3 thì không đúng rồi. Em sợ bút của bác có vấn đề
Có khi nào bác bấm nhầm đo nấc nhiệt độ ko? @@
Cây xiaomi đó nó chỉ có 1 nút bấm mà bác, em cứ bỏ bút vào và bấm nút thôi.

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Aqua và Lavie là 2 loại nước khác nhau nên sẽ chênh nhiều. Aquafina là nước tinh khiết nên kết quả TDS = 3 là bình thường. Lavie thì TDS phải cao hơn Aqua nhiều lần vì là nước khoáng.
Nước khoáng thì mình sẽ nói rõ là nước khoáng. Nước khoáng thì như nước khoáng lavie TDS rơi tầm 120 (118)
Còn nước tinh khiết Lavie, Aqua hay gì khác sẽ dao động quanh ngưỡng 18, không bao giờ họ để TDS dưới 10 đâu bạn. Chỉ có 1 số loại nước đóng chai, đóng bình do các cơ sở nhỏ sản xuất mới để lượng TDS thấp đến như thế - gần như là nước "chết" vậy

Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Nhà em đang dùng máy lọc nước của Hàn, cứ ngỡ hàng ngoại thì xịn lắm, ai dè dùng được hơn năm đã rò nước, hỏng hết cả sàn gỗ trong góc bếp. Em muốn thay bình mới luôn nhưng chưa biết chọn hãng nào, sợ cứ xài được năm với hơn năm lại hỏng cả bình cả sàn nhà thế này thì chết tiền

Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Nhà em đang dùng máy lọc nước của Hàn, cứ ngỡ hàng ngoại thì xịn lắm, ai dè dùng được hơn năm đã rò nước, hỏng hết cả sàn gỗ trong góc bếp. Em muốn thay bình mới luôn nhưng chưa biết chọn hãng nào, sợ cứ xài được năm với hơn năm lại hỏng cả bình cả sàn nhà thế này thì chết tiền
Nhà mình từng thay mấy đời máy lọc nước và hiện đang dùng Karofi, có vài feedback thế này về Karofi để cả nhà tham khảo ạ:
- Tự động cảnh báo rò rỉ nước giúp tăng độ bền cho sản phẩm ngăn ngừa hậu quả khi máy gặp sự cố như làm hỏng sàn gỗ như nhiều máy của Kangaroo bị rò…
- Tự động báo thay lõi giúp xác định chính xác thời gian cần thay lõi. Của hãng khác ko có chức năng này nên để an tâm, mình toàn phải thay sớm, dẫn tới lãng phí
- Tự động sục rửa màng RO làm cho màng lọc bền hơn

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Kinh nghiệm của mình là nên chọn các máy lọc có độ bảo hành dài hạn từ 2 - 3 năm trở lên, không nhất thiết phải dùng các nhãn hiệu hay quảng cáo nhiều (giá rất cao, chất lượng thì bình thường bảo hành ngắn hạn)

Tập Lái
24/3/19
27
2
9
34
Trước khi chọn máy lọc nước bạn nên xem nguồn nước nhà bạn là nguồn nước gì để chọn loại máy lọc nước phù hợp
Đối với các nguồn nước máy thường có chỉ tiêu tổng hàm lượng chất rắn hoà tan trong nước dưới 250 phần triệu, có thể sử dụng bất kỳ loại lọc nước nào, kể cả RO và Nano.
Với các nguồn nước này, chỉ cần sử dụng máy 5 lõi lọc là đủ, cũng không cần thiết phải lắp thêm các lõi chức năng khác.
Với các nguồn nước khác, nên chọn máy lọc RO và tuỳ theo nguồn nước mà lắp thêm các lõi chức năng như Nanosilver tăng cường diệt khuẩn cho nguồn nước nhiễm khuẩn, alkaline trung hoà axít dư dùng cho các nguồn nước có nguy cơ nhiễm phèn, với các nguồn nhiễm sắt, mage nặng, nên sử dụng lõi lọc số 2 là lõi trao đổi cation.

• Like
Reactions: Apollo_2018
4/4/19
26
1
8
40
Nếu bạn muốn nhận được sự tư vấn tốt nhất và chuẩn nhất, bạn nên nói rõ nhà bạn ở khu vực nào, đang sử dụng nguồn nước là loại nào, nước máy hay nước giếng khoan, bồn (téc) nước đặt ở vị trí nào (cao bao nhiêu mét so với vị trí bạn muốn lắp máy vì nếu là máy nano thì phải chú ý tới vấn đề này), về cảm quan nhìn chung nước nhà bạn có màu, mùi, vị gì lạ không. Bạn muốn mua máy tầm bao nhiêu tiền. Chỉ cần bạn nêu ra những tiêu chí trên thì mọi người dễ tư vấn hơn rất nhiều và hơn nữa bạn sẽ lựa chọn được loại máy phù hợp với gia đình mình. Mỗi công nghệ lọc nước bây giờ đều có những ưu, nhược điểm riêng và thích hợp với từng nguồn nước.

Tập Lái
4/4/19
28
1
8
43
Nếu bạn muốn nhận được sự tư vấn tốt nhất và chuẩn nhất, bạn nên nói rõ nhà bạn ở khu vực nào, đang sử dụng nguồn nước là loại nào, nước máy hay nước giếng khoan, bồn (téc) nước đặt ở vị trí nào (cao bao nhiêu mét so với vị trí bạn muốn lắp máy vì nếu là máy nano thì phải chú ý tới vấn đề này), về cảm quan nhìn chung nước nhà bạn có màu, mùi, vị gì lạ không. Bạn muốn mua máy tầm bao nhiêu tiền. Chỉ cần bạn nêu ra những tiêu chí trên thì mọi người dễ tư vấn hơn rất nhiều và hơn nữa bạn sẽ lựa chọn được loại máy phù hợp với gia đình mình. Mỗi công nghệ lọc nước bây giờ đều có những ưu, nhược điểm riêng và thích hợp với từng nguồn nước.
Máy lọc nước R.O nhiễm asen nhiều quá thì ko lọc hết được đâu bạn ạ, nó chỉ làm giảm đi 1 lượng lớn thôi. Còn máy nano thì mình nghĩ là còn chẳng có tác dụng gì luôn. Muốn lọc hết thì hơi khó và tốn kém nên chỉ có thể thực hiện các bước làm giảm thôi. Mình được biết thì xây thêm 1 bể lọc kết hợp dùng máy R.O nữa sẽ làm giảm phần lớn asen. Nguồn nước mà ít thì có thể là loại bỏ hết được

Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Trước khi chọn máy lọc nước bạn nên xem nguồn nước nhà bạn là nguồn nước gì để chọn loại máy lọc nước phù hợp
Đối với các nguồn nước máy thường có chỉ tiêu tổng hàm lượng chất rắn hoà tan trong nước dưới 250 phần triệu, có thể sử dụng bất kỳ loại lọc nước nào, kể cả RO và Nano.
Với các nguồn nước này, chỉ cần sử dụng máy 5 lõi lọc là đủ, cũng không cần thiết phải lắp thêm các lõi chức năng khác.
Với các nguồn nước khác, nên chọn máy lọc RO và tuỳ theo nguồn nước mà lắp thêm các lõi chức năng như Nanosilver tăng cường diệt khuẩn cho nguồn nước nhiễm khuẩn, alkaline trung hoà axít dư dùng cho các nguồn nước có nguy cơ nhiễm phèn, với các nguồn nhiễm sắt, mage nặng, nên sử dụng lõi lọc số 2 là lõi trao đổi cation.
Làm sao để biết được nguồn nước nhà mình đạt được chỗ bôi đậm vậy bác? Thế là vẫn phải mang nước đi xét nghiệm đúng không?