Hạng B2
16/3/06
199
5
18
Hải Phòng
www.tamda.com.vn
RE: Nên mua ALTIS hay CIVIC 1.8AT?

Trích đoạn: PhiLong

Các anh em có kinh nghiệm xe cộ lâu năm làm ơn chỉ giáo và góp ý kiến xem nên mua xe AlLTIS hay chọn CIVIC 1.8AT?

Tôi nghe thợ xe trong các GARAGE nói xe ALTIS toàn lắp phụ tùng TAIWAN thôi. Không hiểu nên mua xe gì cho kinh tế và ít phải sửa chữa. Khi bán lại không mất giá nhiều vì chỉ tính đi khoảng 1 năm thôi.

Xin cảm ơn!

Long

Thấy các bài viết của bác bỏ phiếu cho Civic nhiều lắm kia mà...sao bác lại phải lăn tăn giữa 2 em này nhỉ.

Nếu bác chỉ lăn tăn giữa 2 em này và chọn lấy 1 trong 2 em thì em sẽ chọn Civic 1.8AT cho bác vì :
Civic kiểu dáng mới hơn.
Altis thì Form xe từ 2000 tới giỡ vẫn vậy.
Cách âm chắc Civic sẽ hơn Altis.
Chạy AT sướng hơn MT của Altis.
Bảng táplô của Civic cũng rất ấn tượng mỗi tội nhựa không đẹp thôi.

Hạng B1
26/10/06
83
0
0

Không hiểu tại sao bác Phi Long định bỏ khỏang 0,5 tỉ mua xe chỉ để đi 1 năm thôi nhỉ ? Bác hơi bị "tư bản" nhỉ ?

Nếu chỉ đi một năm thôi, tôi nghĩ bác nên thuê Camry hoặc Mer C mà đi, thiệt hại trong một năm có khi chỉ bằng mua Altis hoặc Civic mới rồi bán. Mà đi Cam hoặc Mer nhìn nó có vẻ "tư bản" hơn nhiều.

Bác nhỉ ?

Hạng B2
27/11/06
326
19
18
ho chi minh

Các anh em có kinh nghiệm xe cộ lâu năm làm ơn chỉ giáo và góp ý kiến xem nên mua xe AlLTIS hay chọn CIVIC 1.8AT?

Tôi nghe thợ xe trong các GARAGE nói xe ALTIS toàn lắp phụ tùng TAIWAN thôi. Không hiểu nên mua xe gì cho kinh tế và ít phải sửa chữa. Khi bán lại không mất giá nhiều vì chỉ tính đi khoảng 1 năm thôi.

Xin cảm ơn!
em không hiểu sao bác lại hỏi vậy,nhìn qua thì civic là lựa chọn số 1 rồi còn gì,ALTIS nhìn không đẹp đẽ gì,mua civic làm lại ghế da chạy xướng cái thân.bác làm gì mua xe 1 năm rồi bán thế sang thật nhỉ

Hạng C
24/8/06
732
84
18
52
HN
www.excite.com

Mua xe ALTIS hay CIVIC thì cũng phải hỏi ý kiến anh em vì anh em đã có nhiều kinh nghiệm rồi nên chắc chắn biết nên mua loại nào tốt hơn. Nếu mua CIVIC 1.8 AT thì cố thêm 6K nữa là được em 2.0 AT rồi. Tuy nhiên nghe nói đi xe 2.0 cũng không hơn 1.8 AT là mấy. Không hiểu có đúng vậy không? Nhiều anh em khuyên nên lấy 1.8AT rồi lắp đồ cho thoải mái.
Hiện CIVIC đang có khuyến mại khoảng 23 - 25 triệu = hiện vật.

Tập Lái
9/2/06
29
0
6

Em lấy CIVIC, vì tầm tiền ấy, Civic 1.8AT là sự lựa chọn hợp lý. Trước khi chọn em cũng phân vân rất nhiều: Gala 2.0AT, Mazda 3, Ford Focus 1.8AT, Toy Altis ... em có nhận xét cá nhân thế này.

Mit GALA 2.0: 32/33K ra biển - được dáng đẹp, đồ chơi đầy đủ ̣(ghế da, DVD, kiếng màu...) máy móc tạm được (Không phải MIVEC) mặt dù cũ nhưng có tiếng vì bền và ít hỏng vặ́t, vận hành tốt, cách âm tốt. Nhưng GALA bị trừ điểm vì Dashboard quá xấu, các núm, tay nắm mạ crom xấu, không chi tiết. GALA là hàng sản xuất 2005 đã tồn kho hơn 1 năm, dịch vụ bảo hành của Vinastar không xuất sắc, phụ tùng đắt.

Mazda 3: 30K ra biển - Dáng vẻ đẹp, nhưng phần hậu kô đẹp lắm nên thiếu hoàn hảo như Mazda 6. Đồ chơi mặc dù kô đầy đủ (nhưng có thể độ thêm v́ới chi phí kô cao lắm) nhưng các chức năng tự động hóa khá hay (gạt nước mưa, đèn...), máy móc nghe nói tốt, nhưng khi mở capô thấy cũ kỹ lắm, các chi tiết nhựa thô. Đây là chiếc xe dành cho cá nhân, kô phải dành cho gia đình nhỏ, rõ ràng khi vị trí người lái rất ₫ược coi trọng, trong khi các vị trí khác thì kô thuận lợi lắm. Điểm trừ đáng kể của Mazda 3 là dịch vụ và sale củ chuối của VMC, em đã đ̣ến showroom của VMC HCMC vài lần và rất thất vọng vì sales, sau chiêu giảm giá gió của VMC v̀ừa rồi em quyết định kô nghĩ tới Mazda cho đến khi nó có chủ mới ở VN. Mazda 3 cũng bị mất điểm vì đèn background màu cam ̣(buồn ngủ), ống đồng hồ (khó vệ sinh), ồn, vật tư đắt...

Ford Focus 1.8AT: 31K ra biển - Ford luôn mất điểm về dáng vẻ trừ dòng Escape V6, nhưng thiết kế đẹp phần nội thất, các vị trí đồng hồ, CD, AC bố trí hài hòa dễ độ nội thất mặt dù vật liệu rẻ tiền. Số tự động có +/- cũng là một thuận lợi lớn. Phần ngoại thất có một vài chi tiết thiết kế cẩu thả ví dụ như khóa mở capô đấu sau logo. Máy Duratec vận hành kô có gì xuất sắc hơn máy của xe Nhật, cách âm kém có lẽ do ron cửa cứng (?) Dịch vụ của Ford là perfect nhưng phụ tùng không rẻ như Toy. Nói chung Focus chưa có gì thuyết phục để không chọn một chiếc xe Nhật. Theo lịch sử sài Ford của bạn em như Laser, Mondeo... đều từng nằm đường kéo về do chết máy nên làm em kô can đảm để chọn. Có vẻ nếu chọn Ford, thì nên chọn 7 chỗ như Everest hoặc Escape V6 thay vì sedan.

Toy Altis: 32/34K ra biển - So sánh ở đây theo tầm tiền nên Altis cũng là sự lựa chọn mặt dù số MT. Với Altis 2007 phần ngoại thất không có gì đặc sắc, vẫn dáng vẻ lêu khêu, lù đù như các version trước. Nhưng với những người u40 như em thì ngoại thất không có tính quyết định lắm. Hãy nhìn vào nội thất, không đẹp như thuận lợi sử dụng, dễ độ nội thất, chức năng điều chỉnh CD/DVD trên vô lăng cũng khá hay, bảng đồng hồ Opnitron rất đẹp. Máy móc Toy VVT-i đã được chứng minh tốt và tiết kiệm, vận hành thì bình thường, chân côn hơi nặng và hành trình côn dài, nếu ai có chiều cao khiêm tốn, nhất là nữ sẽ phải ôm sát vào vô lăng. Service và giá phụ tùng tốt nhất trong các hãng xe local hiện nay. Với tiêu chí: hiệu quả, tiết kiệm, bền em sẽ chọn ngay Altis nếu có số AT.

Một vài nhận xét cá nhân như thế, đa tạ.

Hạng B2
27/11/06
326
19
18
ho chi minh

Mua xe ALTIS hay CIVIC thì cũng phải hỏi ý kiến anh em vì anh em đã có nhiều kinh nghiệm rồi nên chắc chắn biết nên mua loại nào tốt hơn. Nếu mua CIVIC 1.8 AT thì cố thêm 6K nữa là được em 2.0 AT rồi. Tuy nhiên nghe nói đi xe 2.0 cũng không hơn 1.8 AT là mấy. Không hiểu có đúng vậy không? Nhiều anh em khuyên nên lấy 1.8AT rồi lắp đồ cho thoải mái.
Hiện CIVIC đang có khuyến mại khoảng 23 - 25 triệu = hiện vật.
mua 1.8 đi bác rồi thay ghế da,bánh mâm,đẹp chán

Hạng C
24/8/06
732
84
18
52
HN
www.excite.com

Vậy theo ý anh em là tôi nên mua CIVIC 1.8AT thay vì ALTIS phải không? OK. Xin chân thành cảm ơn!

Phi Long

Hạng B2
16/3/06
199
5
18
Hải Phòng
www.tamda.com.vn

Trong tất cả các dòng xe mà tầm tiền 30k-32k thì em nghĩ Civic 1.8AT là hợp lý nhất...chứ thêm những gần 7k nữa để lấy Civic 2.0AT thì không nên...

Civic 1.8AT đi bác...lại còn có khuyến mại bằng hiện vật 23-25tr nữa kìa...chúc bác sớm có xe mới nhé!