Tập Lái
5/7/15
32
19
11
33
Nên mua BMW X3 hay X5?

*Ảnh minh họa

Chào các bác!

Hôm nay em lập topic này mong nhờ các bác tư vấn giúp em về BMW X3 với X5. Hiện tại thì em đang đi Ford Everest 2019.

Em chưa từng lái thử BMW nhưng khi em chạy thử Vinfast Lux SA2.0 thì lại thấy cực kì sướng (Vinfast sử dụng máy và khung gầm cũ của BMW, chạy bốc, cách âm tốt và êm ái). Và vì thế em lại thấy chán con Ford của em và muốn chuyển lên BMW (em ko chọn Vinfast vì e ko thích dùng những j đã cũ, mặc dù cũng khá ngon nhưng em ko thích, nên mong các bác đừng ném đá em ạ).

Chính vì vậy nên em muốn nhờ các bác đang dùng xe đi trước tư vấn giúp em bây giờ em nên lấy X3 hay X5 (em biết so sánh 2 dòng này rất khập khiễng vì ko cùng phân khúc). Nếu lấy X3 thì em sẽ nhẹ tiền hơn so với X5. Nếu lấy X3 thì e sẽ giữ Ford Everest lại vì gia đình em đông người nên sẽ có lúc cần xe chở đủ 7 người, còn lấy X5 thì bắt buộc fai bán xe.

Em năm nay 30t, hiện thu nhập của em sau khi trừ hết các chi phí thì khoảng tầm 100tr, với chi phí này thì nuôi xe và trả góp có ổn lắm ko (dù mua dòng xe nào em cũng fai trả góp), chi phí bảo trì bảo dưỡng, độ đẽo cho xe thì ntn. Xe em đi loanh quanh trong thành phố là chủ yếu, thỉnh thoảng cuối tuần đi xa. 1 năm về Trà Vinh 1 lần đi cả gia đình. Nhà em ở q.7, đi qua dg Trần Xuân Soạn cũng khá ngập.

Xin chân thành cám ơn các bác đã bỏ thời gian ra đọc bài của em và cho em lời khuyên!

Nên mua BMW X3 hay X5?
Nên mua BMW X3 hay X5?

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Acepbtn and PMH82
4/3/19
499
281
66
28
Như nhu cầu của bác thì máu là lên X5 luôn, trong thời gian bảo hành thì cũng không có gì đáng ngại, chi phí 1 lần bảo dưỡng chắc cũng tầm 5-6tr, bảo dưỡng cấp lớn thì cao hơn, với thu nhập của bác sau trừ chi phí như thế thì đủ sức nuôi, miễn là bác không đâm đụng, ngoài ra X5 bản M sport thì chỉ có 5 ghế thôi, nên nếu bác đang nhắm bản đấy thì nên lấy X3, nhẹ gánh hơn mà cũng đủ 5 chỗ lại còn con Everest để cày nếu thích

• Like
Reactions: quantamem
Hạng D
19/4/15
1.378
1.868
113
Nếu khuyên thì khuyên lấy X5 vì đã chạy thử rồi, vì nó rộng hơn, động cơ mạnh hơn (nhưng nặng hơn nên chắc hơn X30i tí thôi), nhiều option hơn, nhưng nên lấy X3 hơn vì:
1 là cái cửa sau của X5 đóng kiểu vỏ sò, nói thật là nếu so với RR hay 570 thì kiểu cửa chia đôi của X5 nhìn rất mất cân đối.
2 là nhìn quả bài viết thấy quả tâm sự "xe nào cũng phải trả góp" thì nếu máu quá cũng chỉ nên mua con "ít đắt hơn" thôi.
Với kinh nghiệm của em, 100 củ một tháng mà mua đến tận X5 là hơi liều, vì thường là xe cộ chỉ nên chiếm tối đa 3% tài sản hoặc 1 năm thu nhập thôi. Nhưng mà đấy là quan điểm cá nhân, với lại em ở ngoài Bắc nên tính phòng vệ tương đối cao, nếu phải mua thì mua X3 thôi.

Tập Lái
3/9/20
15
4
3
34
View attachment 2411119
*Ảnh minh họa

Chào các bác!

Hôm nay em lập topic này mong nhờ các bác tư vấn giúp em về BMW X3 với X5. Hiện tại thì em đang đi Ford Everest 2019.

Em chưa từng lái thử BMW nhưng khi em chạy thử Vinfast Lux SA2.0 thì lại thấy cực kì sướng (Vinfast sử dụng máy và khung gầm cũ của BMW, chạy bốc, cách âm tốt và êm ái). Và vì thế em lại thấy chán con Ford của em và muốn chuyển lên BMW (em ko chọn Vinfast vì e ko thích dùng những j đã cũ, mặc dù cũng khá ngon nhưng em ko thích, nên mong các bác đừng ném đá em ạ).

Chính vì vậy nên em muốn nhờ các bác đang dùng xe đi trước tư vấn giúp em bây giờ em nên lấy X3 hay X5 (em biết so sánh 2 dòng này rất khập khiễng vì ko cùng phân khúc). Nếu lấy X3 thì em sẽ nhẹ tiền hơn so với X5. Nếu lấy X3 thì e sẽ giữ Ford Everest lại vì gia đình em đông người nên sẽ có lúc cần xe chở đủ 7 người, còn lấy X5 thì bắt buộc fai bán xe.

Em năm nay 30t, hiện thu nhập của em sau khi trừ hết các chi phí thì khoảng tầm 100tr, với chi phí này thì nuôi xe và trả góp có ổn lắm ko (dù mua dòng xe nào em cũng fai trả góp), chi phí bảo trì bảo dưỡng, độ đẽo cho xe thì ntn. Xe em đi loanh quanh trong thành phố là chủ yếu, thỉnh thoảng cuối tuần đi xa. 1 năm về Trà Vinh 1 lần đi cả gia đình. Nhà em ở q.7, đi qua dg Trần Xuân Soạn cũng khá ngập.

Xin chân thành cám ơn các bác đã bỏ thời gian ra đọc bài của em và cho em lời khuyên!

View attachment 2400274View attachment 2400275
thu nhập 100 triệu/ tháng thì e nghĩ chưa nên chơi xe Đưc cụ ạ- lo nghĩ quá già đầu

• Like
Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Khuyên bạn trước tiên chạy thử chán chê trước đã. Tốt cho người chưa chắc phù hợp với bác. Sau đó rồi hãy tính tới tài chính.

• Like
Hạng B2
10/4/20
340
274
63
24
Cả 2 xe đều 5 chỗ. Vậy xe nào ít cố thì pick xe đó :))) tài chính dư 100 củ / tháng thì dư sức chăm x3. X5 thì em k biết nhưng chi phí nuôi thì chắc same same nhau, chênh là chênh giá phụ tùng thôi

• Like