O.S.P.D
27/1/04
648
978
93
Vietnam
RE: Nên mua Sedan hay MPV ????

Em cũng vote 1 phiếu cho MPV, làm em Grandis đi bác, trông cũng thích hợp cho business lắm :)

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Đã có khoảng một chục bác cho ý kiến rồi và ý kiến nào cũng đều đáng để bác Xich Lo cân nhắc lên đời (từ xich lo chuyển sang sedan hoặc MPV :D). Em chỉ xin bổ sung thêm một ý kiến, em giả định là bác sẽ lái xe chứ không phải ai đó khác trong hoặc ngoài gia đình lái xe (nếu bác có lái xe chuyên nghiệp lái cho bác và gia đình thì ý kiến của em sẽ khác).

Nếu bác chủ yếu là đi ít người (vợ cả + 2 nhóc) thì nên đi sedan. Năm thỉnh mười thoảng mới đi nhiều người thì ráng mượn đâu đó cái xe nhiều chỗ như phương án của bác Nexus. Khoang để hành lý của phần lớn các sedan cũng đều không đến nỗi tệ lắm đâu, đủ cho gia đình sử dụng.

Đi xe MPV thường không sợ mùa mưa nước lụt... Nhưng nhiều chỗ cũng có cái khổ của nhiều chỗ. Sẽ có lúc bác chở gần một chục người trong xe mà không biết một nửa trong số họ là ai. Người quen của người quen của người quen :D:D. Những lúc như vậy, bác có cảm giác bác đang phục vụ cho những người bác không quen. Oải lắm bác à. Bác tự lái, nghĩa là bác sẽ phải tự đảm bảo cho cái xe của bác sạch sẽ. Đảm bảo một cái xe sạch sẽ (để phục vụ vợ con bố mẹ là chính chứ thân mình sao cũng được :D) dễ dàng hơn nếu chỉ có 4 người làm bẩn ;). Không biết các bác khác nghĩ sao, em ngại nhất khoản cậy kẹo cao su trong xe. Và sau một chuyến đi dài lái xe nhiều giờ còn phải nhặt giấy tissue và vỏ bim bim trong xe:mad:. Biết là chỗ rửa xe đầy đường, có phải lúc nào cũng toàn người khác rửa xe cho mình đâu ;). Sẽ có lúc bác muống tự tay chăm sóc là đẹp cho xe của bác chứ.

Nghe thì có vẻ ích kỷ, nhưng sự thật là vậy. Em bị nhiều, mệt mỏi quá, thêm nhiều lý do khác, bán MPV rồi. Hy vọng trường hợp của em chỉ là cá biệt, và mong các bác khác lái MPV không gặp những trường hợp tương tự.

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Kinh nghiệm của bác HN-SG cũng đáng để suy nghĩ lắm đấy các bác.E cũng đang định đổi MPV,thế lày thì phải đi thực tập ở tiệm rửa xe trước rùi.Gia đình thì OK,chứ còn bạn bè là phải yêu cầu không được chơi với bạn mới,vậy có còn ai chịu chơi với mình không nhể,Đầu E bốc khói rùi,Các Bác cho thêm ý kiến với:(:(:([>:]:mad:

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net

Các Bác ơi, Xich_lo về đạp xích lô rùi...thôi bàn tán chi nữa. bác ý bỏ bom cho các bác bình luận cho tốn thì giờ của các bác thôi.

Hạng B2
24/8/05
166
1
0
53

Thành thực cảm ơn các bác nhiều quá, em đâu dám bỏ bom ai đâu, mải đón Tết độc lập thôi mừ. Sau ngần ấy lời khuyên của các bác, em hơi nghiêng về phương án MPV vì bạn bè anh chị em chưa ai có MPV để đổi khi cần (có khi bạn bè đang đợi mình mua MPV xong là sắm sedan liền cũng nên :D) . Đùa vậy thôi, trong nhà mình là người mua xe đầu tiên, con lại còn nhỏ nên chắc đi chơi đâu cũng muốn có thêm người đi cùng cho vui, vậy cảm giác có 7 chỗ cũng tốt. Em cũng khoái Grandis, nhưng xe mới quá, chưa có nhiều người dùng nên không biết chất lượng thế nào ? Các bác thấy Grandis nói riêng và Mitsubishi nói chung có xài được không ạ ? Có bác nào trên pho-rum đã đi Grandis rồi cho em chút ý kiến nhận xét được không? Không may hỏng hóc thì phụ tùng có dễ kiếm không ?

Chân thành cảm tạ các bác một lần nữa.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

He he... bác này cho đến hôm nay vẫn đang đạp xích lô, chưa mua được xe hơi.

Tập Lái
20/9/04
42
0
6
ttvnol.com

Tôi cũng thích mua MPV, bởi vì thích hợp đường xá, và có vẻ an toàn hơn :) . Nhưng MPV phải xe xịn còn thích (Escape, X5...) , nếu dưới 35.000 cũng khó tìm được cái nào ưa thích .Cho nên tôi mua Sedan . Nói chung phụ thuộc vào túi tiền và công việc .
Ngoài ra MPV ít mẫu mã lựa chọn nhiều hơn Sedan .

Hạng B2
17/8/04
156
1.252
93
HCMC

Khi mua xe em cũng băn khoăn như bác xích lô, vì ngoài vợ con, em còn ông bà già và thằng em trai nên cũng tính mua MPV, nhưng thật tình mà nói nếu có chùng <30k thì chỉ có Jolie hay Zace để chọn thôi, mà cả hai em đều không thích. Cuối cùng quyết định như vầy: mua Lac, khoảng tiền còn lại khi cần có thể mua thêm 1 em Matiz để thằng em lái, tiện lợi cả đôi bề.

Hạng B2
29/6/05
271
2
20
53
Hai phong

Em thì chọn sedan vì theo như em thấy thì đến 90% là em đi một mình, mà như vậy thì sedan sướng hơn và ít hao xăng. Bác thử ngồi tính kỹ xem trong 1 tuần mấy lần bác định đưa trẻ con, hay mẹ nó đi chơi? Chắc chỉ Chủ nhật hoặc một vài buổi tối thôi, còn cả ngày là mình đi. Còn đi thêm với Ông bà thì chắc 1 tháng 1 lần nên không cần đắn đo nhiều đâu.

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC

mua MPV đi bác. đó là xe đa dụng mà, bây giờ bác chưa có xe thì thấy sedan là ok nhưng có gia đình rồi thì nên MPV vì thế nào chẵng còn ông bà ngoại nội và osin khi đi xa phục vợ con nhà bác nữa. GRANDIS hoặc KIA Carnival là tiện nghi hơn SEDAN đó bác.