Hạng B2
24/8/05
166
1
0
53
Em là lính mới tò te, chuẩn bị mua xe lần đầu tiên, cảm giác háo hức còn hơn trước khi cưới mẹ của 2 đứa con em. Tuy nhiên hơi băn khoăn 1 điều là không biết nên cưới sedan hay MPV, xin được các anh em chỉ giáo giùm. Nhu cầu xe của em chủ yếu để phục vụ mẽ đĩ và 2 cháu nhỏ đi dạo ngoài giờ hoặc cuối tuần. Nếu MPV thì có thêm 2 chỗ nên nếu đi cùng ông bà hoặc thêm 1 gia đình nhỏ nữa cũng rất tiện, song không biết tần suất xử dụng full 7 chỗ có nhiều đến thế để hy sinh cái sự tiện nghi sang trọng của sedan hay không. Các bác đang dùng sedan như xe gia đình có thường thấy bí về chỗ ngồi không ạ ? Nhiều người bảo em cứ mua MPV - 7 chỗ là yên tâm lúc nào cần chở đông người cũng được, nhưng có người lại bảo suốt ngày ôm cái xe cồng kềnh, thừa những 6 chỗ ở ngoài đường là phí phạm không cần thiết, đã thế khi chở vợ con (là chính) lại không được ngồi thoải mái tiện nghi như ngồi se-đan. Các bác nào dùng xe gia đình xin cho em chút ý kiến được không ạ ?

Tập Lái
28/1/04
9
0
0
RE: Nên mua Sedan hay MPV ????

Tốt nhất là mua MPV mà có tính năng điều khiển và tiện nghi như sedan hoặc mua cả hai :D

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Bác đưa 2 option của bác lên bàn cân xem bên nào nặng hơn thì theo bên đó :D. Đùa tí thôi chứ bác nên cho anh em biết bác có bi nhiêu cho vụ này thì d6ẽ hơn, ví dụ bác có khoảng 30k, thì bác nên mua sedan (Gala hay Lacceti) hơn là mua MPV (Zace). Thêm nữa bác thấy cái option nào hay sử dụng nhiều hơn thì theo option đấy, ví dụ bác hay chỉ chở vợ con bác hơn là đi cả đại gia đình thì nên mua sedan, còn khi nào đi cả đại gia đình thì dùng....taxi :D

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Ví dụ khác, nếu mà bác có 44K thì bác nên mua Grandis hơn là Mondeo or M6 :D. Bác có 2 cháu là bác nên chạy 7chỗ hơn, nhưng chọn loại 7 chỗ thứ dzữ ngang sedan chạy cho nó sướng. Cuối tuần làm chuyến Mũi Né đại gia đình mà taxi hay caphe Xinh thì ko ổn. Grandis chạy 1 mình hay 7 minh thì vẫn cứ gấu như thường. Em chạy 4c lắm lúc cũng bí, nhưng có 1 giải pháp là đem qua đổi tạm cho nhà cậu bạn thân vài ngày lúc nào cần dùng đến 7 chỗ chiếc Mekong 96. Bác có cậu chiến hữu nào sở hữu xe 7 chỗ chưa

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

nếu không đắn đo về đầu tư ban đầu thì các loại MPV cao cấp sẽ đáp ứng nhu cầu của bác trong khi không phải đánh đổi sự sung sướng của sedan

các lựa chọn: grandis, previa...

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net

Thế thì tôi khuyên bác mua Premacy. nếu đi ít thì rộng băng cuối để đồ, còn đi nhiều thì nhét hai đứa nhóc xuống băng cuối

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Cho E nhìu chịn chút nhe. Nếu vợ chồng bác ở riêng thì nên là SEDAN, còn nếu ở chung với Cha Mẹ thì MPV mà Grandis là E khoái lắm

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Nếu có dùng xe vào business thì Sedan thôi, MPV coi chẳng được. Còn nếu dùng để pgục vụ gia đình thì MPV là nhất. Seđan cùng gía chắc gì "sang" hơn MPV nổi bác à! Không tin thì bác thử so sánh những com MPV và Sedan có cùng giá trên thị trường, chẳng hạn em nào tiện nghi và nội thất sang hơn Premacy hay Grandis ???(chắc là tìm không ra nổi đâu!).

Cái dở duy nhất của MPV là khó mà dùng để đi làm business (trông nó không đỉnh đạt:D), chứ về tính tiện nghi, tiện dụng thì Sedan khó mà bì kịp!

Hạng D
29/6/04
1.115
9.063
113
Việt Nam
www.mail.yahoo.com

:D Nhà em trước đây mua xe cũng như bác bây giờ là khá bế tắc trong chuyện chọn xe sedan hay Mpv hay suv !
Nhớ lúc đó ông già em thích 7 chỗ nhưng nhìn đi nhìn lại ko thích Jolie hay Zace, Pre thì hơi nhỏ ! Escape thì chỉ có 5 chỗ nhưng dáng đẹp trong khi tiêu chí lúc đó là xe phải 7 chỗ !
Vì nghĩ rằng mấy khi chở đủ 7 người cho xe 7 chỗ + xe 7 chỗ uống xăng hơn !
Vậy là chuyển qua Sedan, Altis thì mấy thèng Toy cứ cò kè thêm bớt + đợi lâu đã vậy còn gạ bán xe đời 03 nữa chứ !:mad:
Mazda 3 chưa ra nên chỉ có Mazda6 là lựa chọn, đến nỗi nhà em tổ chức .. bốc thăm (M6,Escape 2.3, Jolie) kết quả Escape chiếm đa số phíu ! :D
Lên Ford coi xe thì thấy em ... Laser 1.8 option đủ + giảm giá ~ 3000k nên chơi luôn !:D
Đó là quá trình chọn và mua xe của nhà em đó bác à, nhiều lúc nghĩ cũng buồn cười nhưng có khi đó lại là duyên số cũng nên !:D
Chúc bác sớm có xe để chớ vợ con vui vẻ !!!:D

Hạng B2
26/2/05
191
19
18
SG

Ngần ấy ý kiến quá đủ đẻ bác lựa chọn rồi nhé!
Nếu vẫn chưa chọn được thì bác nên mua...xích lô...hehe:D, hai chỗ, mui mềm, thua gì Z4 đâu.
Đùa vậy thôi, em vẫn ủng hộ bác mua MPV, vừa đa dụng, vừa rẻ.