Hạng B1
19/10/20
70
406
53
52
Ngày càng nhiều người sở hữu ô tô nên đi trên đường cũng đụng nhiều kiểu tài xế hơn, văn hóa giao thông không phải ai cũng tốt. Dạo này đi trên đường bị tạt đầu liên tục, nhiều khi khó chịu nhiều khi muốn tăng ga cho xe kia khỏi vượt, lúc lại tặc lưỡi giảm ga cho nó vọt lên,... Vậy là các bác thì các bác khi thấy xe khác cúp đầu bất chợt các bác sẽ làm gì?

Nếu bị xe khác tạt đầu bất chợt, các bác sẽ hành xử ra sao?

Bình thường thấy xe máy tạt đầu thì không lạ nữa, chạy ở đâu cũng thấy. Nhưng tài xế ô tô dạo này nhiều ông cũng âm binh lắm, vội về nhà hành sự hay làm gì đó mà xào chẻ đủ các làn, bang qua làn ngược chiều phóng như một vị thần sau đó lại nhấp nhấp xin nhập lại làn. Mình thì ghét cái kiểu đó khỏi nói, nhưng nói đi cũng phải nói lại vì cái kiểu chạy xe đó ngày càng nhiều nên cũng ráng mà linh hoạt hành xử với mấy anh này.

Không biết gặp các trường hợp thế này các bác sẽ làm thế nào? Ví dụ như trường hợp như video dưới đây là rất hay gặp

Thứ nhất: Cho chừa cái thói cúp đầu ẩu thì nhiều anh em nói với nhau quyết không nhường cho chừa cái bệnh khôn lõi, nên gặp mấy xe cúp đầu mình thì tăng ga không cho vượt luôn cho vừa. Thấy mình nhường lại được nước lấn tới, lần sau cũng vậy không đổi vẫn thói quen đó mà cứ nghĩ sẽ được nhường, rồi lại cúp đầu xe khác tiếp nghĩ đó là hay.

Thứ 2: Nếu bản thân có dư giả thời gian thì nhùng nhằng với xe kia cho hắn biết là mình khó chịu với thái độ đó đến lúc bên kia biết ý giảm ga chạy sau thì thôi.

Thứ 3: Một điều nhịn chín điều lành nên khi thấy xe kia phang lên kiểu hổ báo rồi thì mình giảm ga, nhường cho xe họ điền vào chỗ trống cho xong chuyện vì ai cũng có lúc vội.

Nếu là các bác, các bác sẽ chọn phương án nào trong 3 phương án trên? như mình thì lúc đầu xác định không nhường thì tăng tốc lên dậm ga vượt lên luôn cho ông kia khỏi cúp đầu cho vừa. Còn đã xác định không thích nhường từ đầu thì thôi nhả chân ga cho ông kia lên chứ mắc công 2 xe hun nhau. Nếu thấy nhường được nên nhường tránh phiền phức vì không phải ai đi cũng cẩn thận như mình.

Mình sẵn sàng nhường những người đáng được nhường, chứ mấy trường hợp như này chỉ muốn ủi cho bay luôn :D:D. Các anh tạt đầu xong thấy hả hê lắm, nhanh hơn vài giây cuộc đời, nhưng không biết được người phía sau đang khó chịu, bực bội vì cái kiểu chạy má thiên hạ của các anh đấy.

Hạng C
18/10/14
591
605
93
Em thì tùy tâm trạng lúc đó thế nào =))
Xi nhan đàng hoàng em đều tạo điều kiện nhập làn, còn cái thói ko xi nhan cứ thế cúp đầu thì tùy tâm trạng =)) lúc thì thôi kệ mày, lúc thì bấm kèn.

Hạng D
16/11/20
2.579
7.658
113
37
Coi tùy tình huống giao thông, nhiều ông khôn lỏi lắm, cho dù đang đi đúng tốc độ quy định mà mấy ông thần này vẫn vượt lên như đúng rồi hoặc đi lane xe máy xong xin vào lại thì thôi đi. Mà mấy ổng này cũng liều lắm, gặp ai cứng không cho vào thì lại vượt lên tắp đầu xe nào nhường cho để vào đi tiếp. Kiểu cứng không cho vào này cũng vui lắm, nhiều khi gặp thể loại "Mày có biết bố mày là ai không ?" thì lại bị chặn xe, hỏi bố mày không trả lời được lại gặp giao lưu ống cày hay gậy lắm, có khi được lên mạng nổi tiếng bất đắc dĩ nữa.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng C
21/12/19
521
1.446
93
40
Tùy trường hợp, tâm trạng mà nhường hay không nhường nữa. Xi nhan đàng hoàng thì 100% là nhường.
Em nghe anh em bảo hiểm xe cơ giới chém gió với nhau nếu xảy ra va chạm trong trường hợp này thì CA sẻ xử lý tùy vị trí va chạm. Bác nào biết luật hay trải nghiệm rồi thì chia sẻ nha.
Xe bị cúp đầu tông xe cúp đầu:
1. Vị trí từ cửa tài xe cúp đầu trở lên --> Lỗi 100% xe cúp đầu
2. Vị trí từ cửa sau xe cúp đầu trở về sau --> Lỗi hỗn hợp, CA căn cứ hiện trường + cam hành trình nếu có.
3. Tông đít xe cúp đầu --> CA căn cứ hiện trường + cam hành trình nếu có.

Hạng D
3/3/16
1.435
2.565
113
39
nếu đã nói tạt đầu bất chợt thì chỉ có đạp thắng cho xe đó vào hoặc ủi nó thôi. làm gì còn chọn lựa khác mà thớt hỏi :D

mình chỉ ghét đường kẹt mọi người nối đuôi nhau đi và có các thể loại khôn lỏi lấn lane ngược chiều/ép lane xe máy để lên trước rồi lại cúp trở vô đầu xe khác thôi

• Like
Reactions: truongngo1967
14/6/17
876
424
63
Tùy trường hợp, tâm trạng mà nhường hay không nhường nữa. Xi nhan đàng hoàng thì 100% là nhường.
Em nghe anh em bảo hiểm xe cơ giới chém gió với nhau nếu xảy ra va chạm trong trường hợp này thì CA sẻ xử lý tùy vị trí va chạm. Bác nào biết luật hay trải nghiệm rồi thì chia sẻ nha.
Xe bị cúp đầu tông xe cúp đầu:
1. Vị trí từ cửa tài xe cúp đầu trở lên --> Lỗi 100% xe cúp đầu
2. Vị trí từ cửa sau xe cúp đầu trở về sau --> Lỗi hỗn hợp, CA căn cứ hiện trường + cam hành trình nếu có.
3. Tông đít xe cúp đầu --> CA căn cứ hiện trường + cam hành trình nếu có.
hôm trước đi cao tốc có 1 thằng xe tải nhỏ chạy vào làn khẩn cấp rồi cúp đầu mà mình kg có cam tức quá.

• Like
Reactions: nguyenbaonguyen
Hạng D
4/12/12
1.622
1.769
113
E vừa bị xong, nháy đèn + bấm còi, rồi chửi trong xe ...Gấu Chúa nghe ko ah, chứ Thằng Tài kia thì ko nghe zồi :confused:
Má nó ơi, ức chế
Nếu bị xe khác tạt đầu bất chợt, các bác sẽ hành xử ra sao?

Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
đạp nhẹ thắng nhường cho qua thôi, xe em ko mua BH nên nhường hết, người ta chạy cơm gạo mà.

• Like
Reactions: npt
12/10/07
769
234
43
Sài Gòn
Cái này thì tùy tâm trạng và hoàn cảnh lúc đó thôi ạ. Em cũng rất ghét kiểu khôn lõi cúp đầu điền vào chỗ trống lắm. :D