Hạng C
29/1/16
598
6.645
93
Tiện đây em chia sẻ một chút về kinh nghiệm mua nhà chung cư cho thuê của em, tầm cuối 2012 em mua SGP đóng 95% + làm nội thất giá 5.3 tỷ căn 3pn. E đã cho thuê được 5 năm, trong 5 năm đó thu về net là xấp xỉ 2.2 tỷ (em ghi sổ, trừ tất cả các khoản phí môi giới, phí quản lý, tiền quà cáp cảm ơn người thuê khi họ kéo dài hợp đồng, mua sắm thêm mấy thứ linh tinh khi hư hỏng). Hôm rồi gia đình em bàn tính bán lại môi giới nói em bán 5.3 tỷ bao hết thuế phí cũng khó có người mua vì giờ tầm tiền đó họ sang VCP tha hồ chọn các căn mới toanh. MG khuyên em nên bán giá 5.1 tỷ và phải sửa sang lại đồ đạc trong nhà. Tính tới thời điểm hiện tại căn hộ của em có thể thu về là 7.3 tỷ. Trong khi đó nếu em gởi ngân hàng kỳ hạn dài với lãi suất 7%-7.6% tùy ngân hàng thì bây giờ cũng thu về tầm 7.2 tỷ. Chênh lệch có 100tr + tiền thuê nhà 3 tháng thu 1 lần có thể lấy đầu tư cái khác (nếu có). Tính ra không nhiều hơn ls ngân hàng bao nhiêu cả mà thanh khoản kém (e rao 2 tháng rồi chưa có người mua). Trong khi nếu em bán vào đầu hay giữa 2016 thì có thể bán được với giá tầm 5.4-5.5 tỷ (các căn hộ cùng diện tích và view như căn em đã bán)

Cho nên mua căn hộ đầu tư em thấy nó chỉ sinh lãi cao nhất từ khi giao nhà cho đến 3-4 năm sau đó. Từ năm thứ 5 trở đi thì bằng ls ngân hàng, vẫn lên nếu quanh nó không có ai bằng nó còn xui có thằng cạnh bên ngang giá thì chỉ có nước bán tháo mà chạy. Bằng chứng là nhà em tham lam năm ngoái muốn cho thuê thêm 1 năm để thu về chưa được 500tr nhưng tới thời điểm này giá căn hộ tự thân nó giảm đi 300-400tr rồi, mà đồ đạc nội thất thì đến giai đoạn thay mới nữa.

Rút kinh nghiệm căn này nên những căn hộ sau này em mua, em chỉ để cho thuê 3-4 năm đầu. Nhà mới, nội thất còn đẹp rất dễ cho thuê. Thấy có lời thì bán, rồi kiếm dự án khác hoặc lô đất nào tiềm năng hơn mà mua
Mợ phân tích chí phải.
Do vậy nếu ai cư thấy người ta mua nhà cho thuê hàng tháng nhận cả nghìn đô rồi ham mua là coi chừng. Mỗi người có cái lí do riêng để mua, nhưng tính toán hiệu quả nhứt là phải xem tiềm năng tăng giá căn hộ đó có không, nếu không thì đừng nên mua bằng tiền vay. Một số bác dư tiền, bỏ tiền vào nhiều rổ thì không bàn đến, hay đối với các bác chưa có căn hộ đàng hoàng để ở thì cứ mua rồi vay trả dần để hưởng thụ cái đã thì được. Còn ngược lại có nhà ở rồi, mua căn hộ để cho thuê thì nên tính thật kỹ, nhà ở thì tiết kiệm, sắm căn hộ bóng loáng cho người ta ở lại còn phải phục vụ tận răng cho khách thì nên xem lại có cần phải như thế không?????

D4T confirmed
Hạng B2
7/7/08
415
2.153
93
Vậy tóm lại ai có ch ko ở nà cho thuê thì nên bán hết ôm tiền chơi chứng hoặc xài hết hả các anh? :3dchientrung:

• Like
Reactions: Tiger7x
Hạng B1
13/6/12
84
58
18
Anh muốn hỏi về vấn đề gì ạ? Em có kinh nghiệm 2 năm ạ
Mình muốn hòi khả năng tăng giá của dự án này, vì nghe CĐT nói Aeon sẽ đầu tư mở rộng thêm gấp đôi diện tích hiện có.

Hạng C
29/1/16
598
6.645
93
View attachment 634298

Cây mai hà lan phèo trước tết ra hoa một đợt, giờ đang ra hoa thêm đợt nữa nà bác cợp.
Hàng hiếm bác ơi, mai mốt em mua được niếng đất 1500 m2 như bác là em sang xin tí giống!!!!! Ko biết lúc đó bác còn khả năng gây giống không????!!!!!!

• Like
Reactions: DKH
Hạng C
23/11/18
884
776
93
38
Hàng hiếm bác ơi, mai mốt em mua được niếng đất 1500 m2 như bác là em sang xin tí giống!!!!! Ko biết lúc đó bác còn khả năng gây giống không????!!!!!!
Bác cọp ơi gần đây e mới đọc đc thớt này của bác , hay quá nhưng lại là của năm 2017 , h đầu năm 2019 rồi , bác làm 1 thớt khác giống thớt này để e và 1 số a e os học hỏi . Thanks bác