Hạng B2
17/10/11
144
1
0
www.tieudunghay.com
Re:Nghề kinh doanh tự do và những nỗi niềm...!!!!!!!!

kecodocvn nói:
Vậy môi giới nhà đất bên ngoài(cò...) có gọi là freelancer không các bác ? Em nghĩ chắc mình sắp thành freelancer rồi đấy ah ^^!
cũng là 1 dạng freelancer đó bác ạ

Tập Lái
1/11/11
20
0
0

Thế còn em hả các bác, đầu tiên em buôn rau, sau đó em bán cá, thấy rau cá ế quá em nấu cơm bán, thấy vất vả quá em ù té sang buôn "chứng", chứng ung hết thì giờ em buôn bán lung tung, thượng vàng hạ cám cái j cũng bán...mà em lại chịu sự quản lý của con mẹ đốp nữa,mỗi cái ko có lương. Chắc em cũng là Freelancer hả các bác?
kothevcothe nói:
kecodocvn nói:
Vậy môi giới nhà đất bên ngoài(cò...) có gọi là freelancer không các bác ? Em nghĩ chắc mình sắp thành freelancer rồi đấy ah ^^!

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113

invest_vietnam nói:
Thế còn em hả các bác, đầu tiên em buôn rau, sau đó em bán cá, thấy rau cá ế quá em nấu cơm bán, thấy vất vả quá em ù té sang buôn "chứng", chứng ung hết thì giờ em buôn bán lung tung, thượng vàng hạ cám cái j cũng bán...mà em lại chịu sự quản lý của con mẹ đốp nữa,mỗi cái ko có lương. Chắc em cũng là Freelancer hả các bác?

Xét về tính chất công việc thì bác làm nghề : thợ đụng.
Xét về hình thức công việc thì bác đang làm: mọi ( cho mẹ đốp nhà bác, hehe)
Xét về ý nghĩa công việc thì bác là người: đầu cơ.

Em chả biết Freelancer nghĩa là nghề gì, chỉ biết đó là hình thức công việc của một nghề nào đó cụ thể nhưng không có cơ quan chủ quản mà chỉ cộng tác theo project với bất kỳ đối tác nào miễn thỏa thuận được các điều kiện trao đổi.

Hạng B2
17/10/11
144
1
0
www.tieudunghay.com

invest_vietnam nói:
kothevcothe nói:
kecodocvn nói:
chuẩn luôn

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113

kothevcothe nói:
invest_vietnam nói:
kothevcothe nói:
kecodocvn nói:
chuẩn luôn
hả ? :cool::cool::cool::cool:
mà chuẩn thật :confused:

Hạng B2
25/10/11
328
233
43

Chắc chủ thớt ko có cọng râu nào hết. Bác chủ thích nghe văn tế ko

Hạng D
29/11/06
2.951
38.080
113
53

Em có 1 ông sếp, khoái cái freelancer gì đó từ năm 2007 do "chứng nóng", lương gấp đôi em và sống rất thoải mái mặc dù cũng tích cóp mua được miếng đất bên Q7, sau đó xin nghỉ việc bán miếng đất ra ngoài buôn chứng bán vàng, phất lên như gió. Uống cafe ổng kể mỗi buổi sáng có 1 chiếc tay ga xuất hiện trước nhà, được 6 tháng mua 1 căn nhà 100lượng ngoài Q1. Bẵng đi thời gian khoảng 1 năm sau gặp lại gặp bác ấy nói: mấy tháng nay mỗi sáng thức dậy 1 chiếc xe tay ga chạy ra khỏi nhà, chạy riết rồi cái nhà Q1 đã bay luôn. Bây giờ qua bên vợ ở nhờ, sau một thời gian gặp lại nói "anh xin làm lại công ty rồi", nhưng HR trả lương bèo quá, hỏi ra mới biết được 1/2 lương em hiện tại :(
Em khâm phục bác ấy thật, 3 năm trước là sếp em, lương gấp đôi em, có 1 miếng đất riêng (em còn ở nhà thuê). Sau 3 năm làm freelancer quay lại làm lính em, lương bằng 1/2 em, miếng đất đã bay (và em lại có nhà riêng 100 lượng)...

Đủ biết cái gì cũng có cái giá của nó - miễn là còn chịu đựng nỗi để đi cày kiếm miếng ăn bỏ miệng...

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.800
113

nvquangcm nói:
Em có 1 ông sếp, khoái cái freelancer gì đó từ năm 2007 do "chứng nóng", lương gấp đôi em và sống rất thoải mái mặc dù cũng tích cóp mua được miếng đất bên Q7, sau đó xin nghỉ việc bán miếng đất ra ngoài buôn chứng bán vàng, phất lên như gió. Uống cafe ổng kể mỗi buổi sáng có 1 chiếc tay ga xuất hiện trước nhà, được 6 tháng mua 1 căn nhà 100lượng ngoài Q1. Bẵng đi thời gian khoảng 1 năm sau gặp lại gặp bác ấy nói: mấy tháng nay mỗi sáng thức dậy 1 chiếc xe tay ga chạy ra khỏi nhà, chạy riết rồi cái nhà Q1 đã bay luôn. Bây giờ qua bên vợ ở nhờ, sau một thời gian gặp lại nói "anh xin làm lại công ty rồi", nhưng HR trả lương bèo quá, hỏi ra mới biết được 1/2 lương em hiện tại :(
Em khâm phục bác ấy thật, 3 năm trước là sếp em, lương gấp đôi em, có 1 miếng đất riêng (em còn ở nhà thuê). Sau 3 năm làm freelancer quay lại làm lính em, lương bằng 1/2 em, miếng đất đã bay (và em lại có nhà riêng 100 lượng)...

Đủ biết cái gì cũng có cái giá của nó - miễn là còn chịu đựng nỗi để đi cày kiếm miếng ăn bỏ miệng...
Cảnh ngộ của ông Xếp này thấy thương quá nhỉ! nhưng không hiếm đâu ạ.

Hạng B2
17/10/11
144
1
0
www.tieudunghay.com

Hanh.Pham nói:
kothevcothe nói:
invest_vietnam nói:
kothevcothe nói:
kecodocvn nói:
chuẩn luôn
hả ? :cool::cool::cool::cool:
mà chuẩn thật :confused:
em nói thật là thật, đâu có nói xạo mà bác hỏi em
cái từ kinh doanh tự do nó đã bao hàm rồi mà bác

Hạng B2
24/9/11
388
12
18

Ủng hộ bác chủ một nhắp: http://oxforddictionaries.com/definition/freelance
Buôn chứng, xe ôm .... không phải là freelance, mà là người kinh doanh tự do "self-employed person" -"working for oneself or the owner of a business rather than for an employe". Bác chủ cố tình hiểu sai từ freelance "self-employed and hired to work for different companies on particular assignments". Còn bác chủ chắc đang là người kinh doanh tự do.
Người kinh doanh tự do có thể không đòi chuyên môn, còn làm freelancer mà không có chuyên môn "độc" thì đói dài. Xu hướng freelance khá phổ biến trong giới trí thức Phương Tây, ở VN rất khó có đất sống, vì thực tế nền kinh tế VN chưa vận hành đúng nghĩa kinh tế thị trường. Nền kinh tế đang vận hành chủ yếu trên nền tảng bán rẻ tài nguyên (gồm cả nguồn nhân lực) và quan hệ. Tình trạng cai đầu dài trong nghiên cứu khoa học là một minh chứng minh tại sao các freelancer đói rã họng (tiền đến tay người làm chỉ còn chừng 15%). Còn bên lĩnh vực sáng tạo, nhiều bác tưởng bở thích làm việc mobile sau một thời gian đều xin làm thuê dài hạn hết.
Hầu hết các freelancer hiện nay là chân ngoài chân trong, và hầu hết đều lạm dụng thời gian của công ty đang ký hợp đồng dài hạn., đặc biệt là lĩnh vực IT & Design.

Last edited by a moderator: