Hạng B2
17/10/11
144
1
0
www.tieudunghay.com
Re:Nghề kinh doanh tự do và những nỗi niềm...!!!!!!!!

Hoan Lạc nói:
Ủng hộ bác chủ một nhắp: http://oxforddictionaries.com/definition/freelance
Buôn chứng, xe ôm .... không phải là freelance, mà là người kinh doanh tự do "self-employed person" -"working for oneself or the owner of a business rather than for an employe". Bác chủ cố tình hiểu sai từ freelance "self-employed and hired to work for different companies on particular assignments". Còn bác chủ chắc đang là người kinh doanh tự do.
Người kinh doanh tự do có thể không đòi chuyên môn, còn làm freelancer mà không có chuyên môn "độc" thì đói dài. Xu hướng freelance khá phổ biến trong giới trí thức Phương Tây, ở VN rất khó có đất sống, vì thực tế nền kinh tế VN chưa vận hành đúng nghĩa kinh tế thị trường. Nền kinh tế đang vận hành chủ yếu trên nền tảng bán rẻ tài nguyên (gồm cả nguồn nhân lực) và quan hệ. Tình trạng cai đầu dài trong nghiên cứu khoa học là một minh chứng minh tại sao các freelancer đói rã họng (tiền đến tay người làm chỉ còn chừng 15%). Còn bên lĩnh vực sáng tạo, nhiều bác tưởng bở thích làm việc mobile sau một thời gian đều xin làm thuê dài hạn hết.
Hầu hết các freelancer hiện nay là chân ngoài chân trong, và hầu hết đều lạm dụng thời gian của công ty đang ký hợp đồng dài hạn., đặc biệt là lĩnh vực IT & Design.
quá chuẩn
vote bác 1 phiếu

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113

kothevcothe nói:
em nói thật là thật, đâu có nói xạo mà bác hỏi em
cái từ kinh doanh tự do nó đã bao hàm rồi mà bác

kothevcothe nói:
vote bác 1 phiếu
Nói khí không phải chứ bác càng marketing cho cái 1 nhắp của bác bao nhiêu thì anh em trong đây càng thấy forum FI giá trị bấy nhiêu, khỏi cần chạy lung tung tìm cao nhân xứ nhấp nhổm cho mệt. Tranh luận kiểu của bác làm em sợ quá, chắc chuẩn bị bấm block là vừa.

Hạng B2
17/10/11
144
1
0
www.tieudunghay.com

Hanh.Pham nói:
kothevcothe nói:
em nói thật là thật, đâu có nói xạo mà bác hỏi em
cái từ kinh doanh tự do nó đã bao hàm rồi mà bác

kothevcothe nói:
vote bác 1 phiếu
Nói khí không phải chứ bác càng marketing cho cái 1 nhắp của bác bao nhiêu thì anh em trong đây càng thấy forum FI giá trị bấy nhiêu, khỏi cần chạy lung tung tìm cao nhân xứ nhấp nhổm cho mệt. Tranh luận kiểu của bác làm em sợ quá, chắc chuẩn bị bấm block là vừa.
em marketing cho site hay pr cho sản phẩm (nếu có) là quyền của em, miễn sao ko spam, ko chỉ trích, chửi bới, thảo luận hòa nhã, ko vi phạm các quy định của diễn đàn là được...
Nói như bác thì trên đời này ko cần quảng cáo, ko cần marketing, ko cần pr, thế thì ngành dịch vụ quảng cáo PR...chết hết bác ạ.
Bác càng nói thế thì cho thấy bác là 1 con người nhỏ nhen thôi. một đặc tính rất xấu của người Việt là hay ghen ăn tức ở, trong đó có cả bác đấy ạ

Hạng B2
16/1/08
337
150
43
Saigon

nvquangcm nói:
Em có 1 ông sếp, khoái cái freelancer gì đó từ năm 2007 do "chứng nóng", lương gấp đôi em và sống rất thoải mái mặc dù cũng tích cóp mua được miếng đất bên Q7, sau đó xin nghỉ việc bán miếng đất ra ngoài buôn chứng bán vàng, phất lên như gió. Uống cafe ổng kể mỗi buổi sáng có 1 chiếc tay ga xuất hiện trước nhà, được 6 tháng mua 1 căn nhà 100lượng ngoài Q1. Bẵng đi thời gian khoảng 1 năm sau gặp lại gặp bác ấy nói: mấy tháng nay mỗi sáng thức dậy 1 chiếc xe tay ga chạy ra khỏi nhà, chạy riết rồi cái nhà Q1 đã bay luôn. Bây giờ qua bên vợ ở nhờ, sau một thời gian gặp lại nói "anh xin làm lại công ty rồi", nhưng HR trả lương bèo quá, hỏi ra mới biết được 1/2 lương em hiện tại :(
Em khâm phục bác ấy thật, 3 năm trước là sếp em, lương gấp đôi em, có 1 miếng đất riêng (em còn ở nhà thuê). Sau 3 năm làm freelancer quay lại làm lính em, lương bằng 1/2 em, miếng đất đã bay (và em lại có nhà riêng 100 lượng)...

Đủ biết cái gì cũng có cái giá của nó - miễn là còn chịu đựng nỗi để đi cày kiếm miếng ăn bỏ miệng...
Bởi thế em nghĩ nên để cho mình làm freelancer còn vợ làm công ăn lương. Có gì cũng ko chết ngay mà ngáp ngáp :D

Tập Lái
16/8/16
1
0
1
36
Kinh doanh tự do k dễ đâu mấy bác ơi. Khổ trăm bề. Như bác chủ thớt nói lo đủ chuyện, em đã làm rồi em biết. Hix

Tập Lái
22/2/16
0
1
2
35
Mình cung đang làm tự do và mình hiểu điều thớt đang nghĩ, phải nói rằng bước ra kinh doanh càng khốc liệt hơn làm công ăn lương, nhất là những lúc khó khăn nhưng được này mất kia, ko đấu đá với đồng nghiệp thì đấu đá với những đối thủ :))). chúc bác tiếp tục thành công

12/10/07
2.646
10.496
113

LIKE bác luôn.
Chính xác,
Có 2 loại người bước vào kinh doanh chuyên nghiệp :
1. Đủ kinh nghiệm và tiền bạc không qua giai đoạn Freelancer , bắt đầu 1 doanh nghiệp riêng.
2. Kinh nghiệm + quan hệ còn ít ỏi , qua giai đoạn freelancer để tích lủy .
Trạng thái nầy mà đứng không phát triển lên doanh nghiệp thì pó tay.

Sai!

Không phải tất cả đều như vậy. Có nhiều người không thích công việc toàn thời gian trong một công ty thì họ chọn làm freelance. Nghĩa là họ đang có công việc fulltime nhưng bỏ ra ngoài.

Lý do thì nhiều:

Có người không chịu nổi những mối quan hệ ngày càng tệ đi với đồng nghiệp, với khách hàng, hay với sếp nhưng chuyển qua cty khác thì họ thấy cũng không khá hơn. Vì vậy họ chọn ra làm Freelance để có thể lựa chọn việc họ muốn, khách hàng họ muốn.

Có người chỉ đơn giản muốn làm ít đi và nhận bớt thu nhập để hưởng thụ cuộc sống. Những người dính đến nghệ thuật, kiến trúc, sáng tạo... thuộc về nhóm này nhiều nhất.

Có người sau một thời gian làm việc thì tạo được nhiều mối quan hệ với khách hàng của công ty. Cty lại mất cảnh giác khi để họ nắm quá nhiều đầu mối dẫn đến họ gần như là người duy nhất. Chính vì vậy họ bay ngay ra ngoài và làm riêng với những khách hàng thân thiết. Thực ra những người này không được coi là freelancer mà họ gần như lập công ty riêng rồi. Thời kỳ đầu những người này sống khá ổn, nhưng một số không tự quản lý được công việc kinh doanh (Vì kinh doanh nó vốn phức tạp hơn làm solo nhiều mà họ lại muốn cáng đáng nhiều việc để tiết kiệm chi phí) nên sau một thời gian, job rơi rụng dần và họ trở thành freelancer thật hoặc quay lại xin việc fulltime.

• Like
Reactions: cu tuong hay
Tập Lái
18/12/11
25
13
3
TP.HCM
www.facebook.com
thấy các bác chia sẻ em cũng xin chia sẻ 1 tí góp vui.
Em ko hiểu cái công việc kinh doanh của em có phải freeplancer không, em cũng đang tự kinh doanh.
Trước khi bước ra tự kinh doanh cũng phải cân nhắc vì ko biết phải bắt đầu từ đâu, kinh doanh cái gì, vốn liếng đâu mà làm vì trước giờ lương 3 cọc 3 đồng. Mỗi tháng tiền nhà, tiền chi phí sinh hoạt thôi đã chóng cả mặt. Cứ nghĩ sẽ không thể nào thoát ra được guồng quay đó.
EM khởi nghiệp với cái ý tưởng em cho là phù hợp với em nhất vào thời điểm đó, 1 sp với chi phí thấp.
Chưa từng có ai làm và thị trường hẹp, nhưng đúng thời điểm. Sau khi thăm dò trên các forum, em nhận dc vô vàn gạch đá ^_^. Kể cả trên otosaigon cũng ko bác nào quan tâm dù số vốn bỏ ra rất ít,
Chật vật tìm chất liệu, kỹ thuật . sáng đi làm tối về mày mò.
Giai đoạn sau thì em xin bữa khác chia sẻ tiếp. Nhưng em chưa bao giờ hối hận vì quyết định của mình, dù nó thất bại nhưng nó đẹm lại 1 trải nghiệm gần như ko mua dc bằng tiền. Mỗi người đều có 1 cuộc sống, hoàn cảnh riêng , nhưng chỉ cần còn nỗ lực, còn cố gắng thì mình vẫn thắng được những người chưa từng biết cố gắng là gì.
Giờ em vẫn chưa làm dc điều gì to tát, nhưng sau gần 2 năm em có dc cái xưởng 1000m và hơn 50 công nhân với doanh thu vài tỷ tháng. Bác nào đang lăn tăn khởi nghiệp cứ mạnh dạn làm, sai đến đâu rút kinh nghiệm đến đó.
Tranh thủ cho phép em PR cái.

Nghề kinh doanh tự do và những nỗi niềm...!!!!!!!!

Hạng B1
18/11/15
62
1.466
83
54
mình làm freelance đã 4 năm. thoải mái hơn nhiều.