Hạng B2
17/10/11
144
1
0
www.tieudunghay.com

Quyết định khởi nghiệp sau 6 năm cày cuốc làm thuê​

6 năm trước đây tôi quyết định nghỉ làm thuê, và dấn thân vào với nghiệp Freelance ở cái tuổi 28, cái nghề mà người Việt vẫn gọi là kinh doanh tự do, bấp bênh, đầy rủi ro và nhiều cạm bẫy.
Tôi cũng không biết lúc đó quyết định của tôi có đúng hay không nữa, nhưng tôi chỉ nghĩ rằng: mình phải mạo hiểm, hoặc là có tất cả, hoặc là không có gì, vì đằng nào lúc đó tôi vẫn đang trắng tay, chẳng có gì để mất, chỉ nghĩ đơn giản là thế thôi. Nếu quanh năm suốt tháng làm thuê, dù không chết đói nhưng cũng chỉ đủ ăn, không khá lên được, biết bao giờ có nhà (tôi là dân tỉnh lẻ lên HN), biết bao giờ có mảnh đất cắm dùi? Cũng chỉ nghĩ được như vậy thôi, và bằng khát vọng tuổi trẻ, tôi lao vào làm với gần như 2 bàn tay trắng, vốn liếng gần như không có sau mấy năm đi làm.

Quyết định liều lĩnh nhưng cũng thật sáng suốt​

Và cho đến bấy giờ nhìn lại sau 6 năm tôi thấy mình thật liều....nhưng cũng thật sáng suốt. Vì dám bỏ 1 công việc mà mọi người cho là tốt, ổn định, có tương lai thăng tiến (6 năm trước tôi làm cho 1 tổ chức tài chính). Có lẽ tôi cũng là người gặp 1 chút may mắn, tôi không dám nói là mình đã thành công, nhưng ít ra nó cũng thay đổi cuộc đời của tôi, cho tôi những cái mà tôi ao ước: nhà cửa, gia đình, và 1 số vốn tích lũy.

Làm Freelance không phải là toàn màu hồng​

Nhưng thật sự thì làm Freelance không phải là toàn màu hồng các bạn ạ. Điều duy nhất có được là sự thoải mái, không gò bó, không phải kèn cựa, đấu đá, luồn cúi, nịnh nọt ai, tôi có thể sống theo cái cách mà tôi muốn.

Cá nhân tôi luôn nghĩ rằng, làm Freelance hay làm thuê thì cũng đều là lao động, nếu có ý nghĩ ngay từ đầu, làm Freelancer theo kiểu làm chơi, ăn thật, thì tôi cũng như các bạn, sẽ cầm chắc thất bại.

Phải vất vả làm việc sáng đêm​

Thật sự thì làm Freelancer rất vất vả, muốn có được thành quả và của cải, bạn phải làm việc cật lực, như tôi đây, có những lúc làm không có ngày nghỉ, thậm chí ngày chỉ ngủ khoảng 5 tiếng. Chăm chỉ, ý chí nghị lực, không ngại khó khăn, chịu khó tư duy, biết nhẫn nại chờ cơ hội...đó là những kinh nghiệm mà tôi đúc kết ra trong 6 năm qua.

Chán nản vì phải tự xoay sở mọi thứ​

Cũng có những lúc tôi cũng cảm thấy chán nản vô cùng, nhiều lúc có cảm giác cuộc sống không lối thoát, khi tiền thì chưa đến, doanh thu chưa thu được gì, mà số tiền để dùng cứ ngày càng vơi đi, không ai trả lương, không trợ cấp, phải xoay sở mọi thứ....tôi cũng không hiểu làm cách nào mà chính bản thân tôi có thể vượt qua được giai đoạn khó khăn đó.

Freelance khiến tôi có được tự do, có thời gian cho gia đình​

Tôi cảm thấy yêu thích công việc Freelance này, trải qua nhiều công việc khác nhau, kiểm nghiệm lại tôi thấy có lẽ là tôi hợp với cái nghề Freelance này nhất, cũng có thể là khả năng của tôi nó phù hợp với công việc kinh doanh tự do, cũng có thể là tôi có duyên với công việc này. Làm nghề này, tôi có nhiều thời gian cho gia đình, có thời gian chăm sóc vợ con, nếu bạn làm văn phòng 8 tiếng 1 ngày, thì bạn sẽ rất khó có được điều này.

Bạn là người tự quyết định cuộc sống của mình​

Trong cuộc sống, bạn mong muốn nhất điều gì? giàu có, tiền bạc, địa vị được xã hội thừa nhận, gia đình hạnh phúc, những đứa con ngoan thông minh khỏe mạnh...ồ có vẻ hơi nhiều quá. Ai cũng muốn thế, nhưng không có ai có được mọi thứ đó 1 cách trọn vẹn, được cái nọ thì mất cái kia. Tôi không giàu, tôi không có quá nhiều tiền, và địa vị xã hội của tôi quá nhỏ bé, nhưng tôi có 1 gia đình hạnh phúc, và tôi cảm thấy hạnh phúc khi dành thơi gian chăm sóc con, và tôi yêu công việc mà tôi đang làm, dù nó chỉ mang lại "đu đủ" cho cuộc sống của tôi, chứ không giàu.
Còn bạn thì sao? Bạn có yêu nghề Freelance như tôi không?

Nguồn: 1nhap.vn

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Nickel2012
Hạng B2
28/10/11
310
91
28
SG-CG
Bác chủ cho e hỏi tí! Những bài viết bác úp trong FI là bài bác viết? Sao bác viết bài hay thế? Bác có cộng tác với báo nào không bác?

Hạng B2
17/10/11
144
1
0
www.tieudunghay.com
Re:Nghề kinh doanh tự do và những nỗi niềm...!!!!!!!!

cuongbodoi nói:
Bác chủ cho e hỏi tí! Những bài viết bác úp trong FI là bài bác viết? Sao bác viết bài hay thế? Bác có cộng tác với báo nào không bác?
dạ thưa bác
đây là bài của thành viên diễn đàn 1nhap.vn ạ
Do otosaigon ko cho để link trích dẫn khi post bài nên bác ko thấy được link gốc
bác có thể vào 1nhap.vn và vào Box Freelancers để xem link gốc ạ

Hạng D
23/10/09
1.382
3.285
113
42
www.khamdinhky.com
dailywine.vn

kothevcothe nói:
cuongbodoi nói:
dạ thưa bác
Do otosaigon ko cho để link trích dẫn khi post bài nên bác ko thấy được link gốc
Cái này là do bác đang tập lái nên chưa đưa links được.
Vậy là Bác đang PR cho 1nhap. vn ah??

Hạng B2
26/3/10
455
3
0
43
Vietnam,Gò Vấp HCM

huongque nói:
PD xuất hiện

Hạng B2
17/10/11
144
1
0
www.tieudunghay.com

huongque nói:
kothevcothe nói:
cuongbodoi nói:
dạ thưa bác
Em ko phủ nhận là em có PR cho site của bên em
Tuy nhiên, em vẫn tham gia thảo luận cùng mọi người bên otosaigon đó chớ, thảo luận trên tinh thần giao lưu học hỏi kinh nghiệm
Mà PR thì cũng có gì xấu đâu bác nhỉ, hì hì

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113

Em đã đang vè sẽ là 1 freelancer

Nếu bác chủ thớt là người viết bài thì em xin tâm sự nhiều, chia sẻ...

Nhưng bác copy của người khác rồi quảng cáo cho site của bác (mặc dù chả có gì sai cả, em cũng đồng ý bác làm như vậy), em thôi không tâm sự chi cho mất công

Kính

Hạng D
23/10/09
1.382
3.285
113
42
www.khamdinhky.com
dailywine.vn

duonglao nói:

Nhưng bác copy của người khác rồi quảng cáo cho site của bác (mặc dù chả có gì sai cả, em cũng đồng ý bác làm như vậy), em thôi không tâm sự chi cho mất công

Kính
Em cũng đang lăn tăn vụ này lắm Bác, cũng có cái để làm riêng nhưng thiếu vốn không thể hoành tráng ra được mà làm nho nhỏ thì không biết tương lai thế nào nên chưa dám bỏ hẳn cái việc làm thuê. Vẫn biết nhùng nhằng thế này mãi có khi mất cả chì lẫn chài nhưng bỏ hẳn để tự do lại không đủ bản lĩnh.
Theo bác em phải làm sao?

Hạng B2
17/10/11
144
1
0
www.tieudunghay.com

duonglao nói:

Kính
bác cứ tâm sự bác à
em sẵn sàng chia xẻ với bác
Công việc hiện tại của em cũng na ná freelancer, gọi là kd tự do cũng ko sai
Còn bài viết của thành viên khác bên site của em thì đương nhiên em phải trích dẫn nguồn rồi, đó là 1 cách để tôn trọng người khác bác à

Kính bác!

Hạng B2
28/10/11
310
91
28
SG-CG

duonglao nói:

Kính
Bác ơi,cứ chia sẽ đi bác.Dù sao Bác chủ topic có dẫn nguồn đàng hoàn mừh.