Tập Lái
28/6/04
13
0
0
Các bác chắc là đã biết chuyện làn thu phí tự động ở trạm thu phí xa lộ HN rồi phải không ạ? Nghe thì thích quá các bác nhỉ?Nhưng em đang phân vân không biết có nên mua cái bộ giải mã UBO trị giá gần cả triệu bạc kia hay không nữa. Mà xe em cũng ít khi đi ra ngoại thành lắm. Nghe đâu còn phải nạp tiền trứơc vào thẻ thanh toán nữa. Mỗi lần nạp tiền ít nhất là 10 lượt, tức là từ 100-150 ngàn đồng. Em thấy xót ruột quá, các bác ạ. Nhưng nếu dùng cái hệ thống này thì xe mình được chạy vào làn ưu tiên, cũng sứơng... các bác góp ý cho em với. cảm ơn các bác.

Bim
Hạng B2
30/7/04
113
1
0
Hà Nội
RE: nghĩ gì về chuyện thu phí tự động ở tram thu phí xa lộ HN tại TP.HCM?

Nên quá đi chứ bác.

Tất nhiên ban đầu mọi người sẽ còn phản đối nhiều xung quanh việc chi phí ban đầu cao, có những người ít đi ra ngoại thành... nhưng đây là giải pháp tuyệt vời đối với những người hay qua lại trạm kiểm soát vé, nhất là những người phải đi qua soát vé ít nhất 2 lần/ngày. Thời gian giảm đi rất nhiều, không bị ùn tắc giao thông, mật độ chì (trong hơi xăng thoát ra) trong vùng không khí quanh đó giảm đáng kể, không xảy ra tiêu cực và giảm chi phí hành chính cho đội ngũ soát vé... là những lý do không thể từ chối được từ cả phía Chính phủ lẫn người dân.

Ở một số nơi, Úc chẳng hạn đã dùng hệ thống này từ lâu, xe đi qua trạm soát vé chậm lại một chút, kêu tích tích 2 cái là xong. Còn ở nhiều nước châu Á phát triển như Nhật, Đài Loan, Malaysia... vẫn phải thủ công xuống kính tay đưa, có nơi cũng đưa tiền mà không đưa/mua vé (chẳng kém gì ta)... vì vậy nên ở những trục đường chính phải có đến hơn 20 lối đi soát vé (10-12 cửa mỗi chiều đường).

Bị Bấm 1 Lỗ
12/4/04
59
3
0

Em ngày nào cũng đi qua trạm thu phí ít nhất 2 lần. Mua vé quý 800k. Ít khi bị tắc lắm. cùng lắm phải đợi 2 xe là tới mình ngay. Nếu phải đầu tư 1 triệu thì phí phạm văn đồng, mà nhanh hơn chẳng đáng là bao.

Hạng D
12/12/03
2.828
3.648
113
Vietnam

Nên wá đi chứ bác... bác đầu tư có một lần thui mà tiện lợi... tiền xăng bác chờ mấy năm cũng bằng cái máy gòi... mà ngày nào bác cũng wa trạm thu fí em nghĩ khoảng 1/2 năm là tiền xăng của bác bằng cái bộ giải mã... mua đi bác.

MZP
Hạng B2
9/5/04
341
1
0
45
Hanoi, Vietnam

Em thấy hồi trước trạm thu phí tự động ở Gia Lâm tắc hoài...nghe đâu còn có vụ vừa rút thẻ xong thì thanh chắn đã bụp xuống rồi :D

Hạng B1
9/2/05
66
1
6
53

theo em thì chẳng nên tí nào.
này nhé: tự nhiên đầu tư tiền bộ giải mã, rồi nạp tiền trước trong khi đó mỗi lần đi qua trừ tiền bằng tiền mua vé lượt, còn tiện lợi mỗi việc không phải dừng lại lâu.
Nếu hàng ngày đi nhiều lần qua trạm thu phí thì sẽ lỗ rất nhiều so với vé tháng.
Nếu thỉnh thoảng mới đi qua thì chỉ có bị "mát" mới đầu tư vào, chưa tính tới chuyện lâu lâu trục trặc này nọ.

Hạng B2
11/3/04
482
123
43
Vietnam

Em mới đầu tư 1 cái , với nạp thẻ 300K , Thấy đã lắm, cứ len tự động mà đi, nhiều Em chạy theo Mình mà không biết cứ đút đầu vào là phải de lại ngay;01 tuần đi 4 lần Rất là thong dong không cần mở cửa kiếng làm mất hơi lạnh trong cái nắng nóng của mùa này; trong khi các line khác thì phải chờ đến phiên mà mua vé...
Nói chung là tiện lợi, nhanh, và quá văn minh.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

tôi 1 ngày ít nhất 2 bận đi ngang trạm phí đó nhưng nhất quyết không đầu tư chỉ vì 1 lý do:

thằng thu phí nó làm kinh doanh, bỏ tiền làm đường ... dỏm xong nó ngồi thu lợi. cái máy đó chỉ làm lợi cho nó mà thôi vì không tốn 2 người thay phiên ngồi bấm thẻ (hoặc bán vé) cho mình, vậy tại sao nó bắt mình phải trả tiền cho nó hưởng lợi? đúng ra nó phải cung cấp miễn phí, đằng này ... :mad:

hơn nữa trạm xa lộ HN cực hiếm khi kẹt xe

coi chừng vào tròng he he

Tập Lái
12/4/05
7
0
0
HCM

Vậy mà tớ cứ tưởng là ra Ngân Hàng mở tài khoản nạp tiền vào đó, rồi cứ vô tư qua trạm có camera nhìn biển số xe rồi tự động trừ tiền chứ.
ai ngờ phải tự trang bị thêm một cục gì đó nữa hả? để mà qua trạm.. tui nè .. trừ tiền tui đi.. bái bai nhe.. nếu ai thích thì cứ trang bị, còn tui thì qua trạm dừng lại cũng chả sao tốn chút xăng cũng đâu có ăn nhằm gì những lúc kẹt xe ở cầu sài gòn.