Tập Lái
28/6/04
13
0
0
RE: nghĩ gì về chuyện thu phí tự động ở tram thu phí xa lộ HN tại TP.HCM?

Em cũng đồng ý voi các bác là chi tiền cho cái cục UBO là hơi bị phí, em chấp nhận nạp tiền trứơc, nhưng cái cục UBO gì đếy phải cho không. À, mà cái bộ UBO gì đấy cũng áp dụng hình thức đặt cọc cho thuê giống như việc mua di động S-fone đấy, tức là trả trứơc tiền thêu hơn triệu đồng, sử dụng khoảng 2 năm thì bộ đó là của mình. Tiền đặt cọc được trừ dần su mỗi lượt qua trạm. Thật ra nếu dùng phươgn thức này cũng hay lắm các bác ạ. Em nghe nói tương lai sẽ lập ra các trạm thu phí liên thông. Dùng hệ thống này rất hay. Tuy nhiên, chưa nghe nói gì vệ chuyện trừ tiền... liên thông. Không biết có nên thuê không hở các bác?

Hạng B1
6/9/04
59
0
0

Nếu tất cả các các trạm đều có máy thu phí tự động như nhau thì mua ngay khẩn cấp... nhưng có 1 trạm thì bái bai... em sợ lam chuột bạch lắm... mua xong rồi đến trạm khác lại 1 cái khác chắc đi Bắc Nam thì chắc UBO dán đầy kính ... he he

Tập Lái
12/4/05
7
0
0
HCM

Đúng đấy, đã là máy móc thì sẽ có máy đời trước đời sau, UBO loại gì hay máy thế hệ trước thế hệ sau, chưa kể mỗi trạm thích dùng kiểu máy thu tín hiệu tùy thích, mà trạm thu phí thì đang mọc lên như nấm, không khéo xe Pác gắn đầy UBO??
cũng rất lạ, Trạm thu phí đang cải thiện cách thức thu phí từ 2 dừng đến 1 dừng rồi đến không dừng mà, đến không dừng là việc c ủa họ phải làm chứ sao lại bắt chúng ta phải làm nhỉ. nếu dẹp luôn vụ bán vé thì ai muốn qua trạm thì phải mua thêm một cái máy sao??
mà các Pác có ai sài thử máy này chưa?

Hạng B2
8/8/04
133
0
0
43

Em kiến nghị các bác thế này. Các bác đi qua trạm thì cố thêm ít thời gian, lấy lại cái cuống vé, để cho mấy thằng công ty đó nó không có điều kiện khai thuế láo được. => Nó không có cớ để xin kéo dài thêm thời gian thu phí. Em thấy rất nhiều bác đi qua trạm cứ dúi cho chúng nó 10 nghìn rồi đi thẳng. Cái đó là chúng nó có thể quay vòng vé được rồi. Có thể nó sẽ lấy cái vé ưu tiên ra mà cà cho các bác đấy

Tối hôm qua đi về Trạm Xa Lộ Hà Nội đi trước em có bác chạy Jolie biển 52X 608X dúi cho thằng soát vé 10 nghìn rồi băm bổ chạy thẳng. Bác Jolie này lần sau nhớ lấy cuống vé nha

Ai mua cái tính tiền tự động này cũng dở. Nếu đi ít thì mua phí tiền. Nếu đi nhiều thì lại cao hơn vé tháng

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam

Em túm lại thế này, thì có thể ủng hộ phải không các Bác:
1. Cái cục UBO phải được cho không hoặc trừ dần vào tiền qua trạm hàng ngày.
2. Chỉ cần mở một tài khoản khi nhận cục UBO là có thể đi khắp cả nước không có trở ngại.
3. Tiền nạp vào tài khoản coi như là tiền mua vé tháng hay quí (tùy số tiền mà các Bác nạp vào, để được chiết khấu phù hợp) tất nhiên là các Bác sẽ không rút lại khoản tiền này được, và có thời hạn nhất định (như vina card, hay mobi card)
4. Lâu lâu có các chương trình khuyến mãi, rút thăm trúng thưởng, từ thiện để tiêu bớt tiền thu của người đi đường.:D:D

Hạng B2
14/3/05
109
1
0
TP HCM

Em xin có ... tí tưởng tượng thế này :
có thể dùng sóng điện thoại di động trả tiền trạm thu phí được không nhỉ ?
Dự kiến:
* Đặt 1 máy thu sóng ngay tại cổng , có màn hình hiện số phone gọi tới.
* Xe đi qua bấm số qui định theo từng loại xe .
* 1 máy tính có camera ( nôm na là máy nhận dạng ....xe ) xác định đúng loại xe
* Khi thấy số phone của mình trên màn hình là ok , barrier mở và xe qua .

Các Bác thấy tiện nhỉ ?

Tình huống :
* Trường hợp các xe ưu tiên , hoặc điện thoại bi khóa ... vv , tại trạm có bố trí cổng riêng .
* Trường hợp bác tài xe trước chưa kịp bấm mã số , bác tài sau lanh chanh ... bấm trước thì sao các bác nhể ? theo em nếu cùng loại xe tức mức phí là một , xe trước cứ qua , bác xe sau phải bấm 2 lần , ráng chịu .

Khả năng :
* Chuyển đổi cách thu phí như vậy có nhiều cái lợi , từ việc mua phí tháng hoặc tổng số tiền qua trạm tối đa là .....vv.
* Tiết kiệm chi phí đầu tư .
* Chỉ có tại trạm mới thu được mã số qui định rồi ok ( nhận được ) qua màn hình em đã đề nghị ở trên.
* Có thể áp dụng cho all trạm trên đường .

Em mới tưởng tượng ra có vậy thôi , các Bác có gì chỉnh sửa và bổ sung thêm cho vui .

@ Bác V-Kool , xe có dán phim của Bác , qua trạm thu phí theo cách này rất tốt . không như cái radar detector đâu à nhe . Vậy Bác ủng hộ í kiến của em nhé.:D:D:D

Hạng B2
24/6/04
160
1
0
AOC

Đây là một hình thức E-tow thôi mà các bác, nếu các bác cứ tiếc tiền thế thì bao giờ chúng ta áp dụng được công nghệ cao vào trong giao thông...Cái này tính ra cũng chả đáng bao nhiêu so với tiền các bác đi độ xe, hoặc đi đổ xăng, đáng ra anh em ta phải hoan nghênh đầu tiên chứ...Bác nào cũng muốn xe mình hiện đại, lắp đủ thứ nào radar detector, nào xenon, nào DVD touch screen, ấy thể mà lắp thêm mỗi cái thiết bị cỏn con thì lại phân tích kinh tế đắt rẻ ... Vài hôm nữa GPS có ở VN thì các bác có lắp không ? Cũng sẽ phải mua bản đồ số của VN...

Hạng B2
8/3/05
130
0
0
Yellow Meadows

Thật ra cái tiền thu UBO là có lý do của nó, các bác phải thông cảm, em xin mạo muội nên ra đây :
- Dùng tiền đó để làm ... trợ cấp thất nghiệp một lần cho các chú soát vé về vườn , cũng lả con em của chúng nó cả
- Hạn chế số người có suy nghĩ như các bác để các bác vẫn mua vé lượt nhằm tránh tình trạng thất nghiệp tràn lan.

Hạng C
20/10/03
883
9
18
Vietnam
www.vacodesign.com

Cái cục UBO là hình thức thu tiền phí giao thông tiên tiến nhất.
Nói chung trước sau gì thì cũng phải xài.
Ở Sin xe bắc buộc phải có UBO, mà hình như họ thống nhất chỉ có 1 cục thôi. Do nhà nước cấp
Em thấy cái này rất tiện lợi. Nó còn kết hợp thu phí parking luôn, đối với một số tầng hầm để xe tiên tiến.

Còn cái truyện trù ẻo mấy ông nhân viên thu phí thì em xin...phản đối.:D
Phải trù ẻo mấy ông tổ chức thu phí ẩu đấy. [:'(]

Tập Lái
12/4/05
7
0
0
HCM

Tui thấy cái cục UBO gì đó nên chế thêm cái lọ phía trong để chế dầu thơm cho thơm xe luôn cho tiện lợi, chứ trên taplô vừa có chai dầu thơm và có cục UBO rồi chưa kể còn để tượng Phật, tượng chúa... sao mà tùm lum quá thế. hay là để nó trên nóc xe...??