Hạng B2
19/7/15
323
446
63
44
Xuống khách
Nhà em vào đến bãi xe Bà Nè, có 2-3 xe ô tô vào rồi, nói chung còn trống lốc với 1 bãi xe to như thế, chắc gấp đôi gấp ba bãi xe trên khu núi Bà Đen quê em. đi bộ từ đầu này đến đầu kia chắc bỏ cuộc luôn. Vậy là Bà Đen thua Bà Nà?
Nhưng họ cho xe dừng đón trả khách gần nhà ga trong 15 phút/xe. Xe em chỉ cần 5 phút, rồi tài xế phải mang xe đi cất ở bãi xa xa dưới kia.

Hình này là toàn cảnh núi Bà Nè, xa xa thấy cáp treo

Cổng - Nhà Ga

Còn trống hoác, he he, chiến thuật của gia đình đã thành công một nửa, gì chỉ lo họ có cho lên cáp không, vì sợ sớm quá, nhân viên chưa lên nên mình chưa được lên.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/7/15
323
446
63
44
Đúng là Bà Đen thua Bà Nà, ở mấy điểm sau:
chiều cao núi: gần ngàn và gần ngàn rưỡi mét
Chiều dài cáp, Bà Nè có 3 đường cáp để "lên đỉnh", nhưng có tới 4 hệ thống cáp treo - vì tuyến cáp giữa chia làm 2 chặng, để ghé ngắm cảnh ở đồi Vọng Nguyệt lưng chừng núi.
mỗi cabin đâu chừng từ 8-12 người tùy hệ thống cáp. mỗi hệ cáp có gần trăm ca bin, dài trên 5 cây số, vậy 3 hệ cáp dài cầu 16 cây số. Hãi với mấy kỷ lục của Bà Nè!
Dừng so sánh!

về giờ mở cửa, Khu vui chơi mở lúc 8h, nhưng cáp có lẽ chạy là cho lên, nhà em lên lúc 7h20, đi cùng có lác đác nhân viên

Vắng tanh, chụp ảnh vô tư

Cảnh sắc thì miễn bàn, trời có mây mà còn thế này, đúng là thành phố trên mây
Chính vì thế mà nhà em chủ quan, cái mùa hè này chắc không cần mặc ấm. Ối giời! quá sai lầm, nó lạnh teo đấy các bác ạ! Nên mang áo khoác vào nhé, không thì phải xuống sớm như nhà em, phí tiền!

Cảnh này chụp tại làng Pháp ngó qua chùa Linh Ứng Bà Nà, xa xa là biển Đông thân yêu mà TQ gọi là Nam Hải đó. Nói thêm về chùa Linh Ứng, Đà nẵng có 3 chùa LƯ luôn (LƯ Non Nước ở núi Ngũ Hành Sơn; Bãi Bụt có tượng Quan âm cao 68m nhất ĐNA trên bán đảo Sơn Trà; và ở đây LƯ Bà Nà, trụ trì chỉ có một sư). Tượng tại đây và tại Non Nước thì Phật ngồi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/7/15
323
446
63
44
Khu tượng sáp, mua vé thêm 100k/ng nếu thích người nổi tiếng nhé.
Ông này có công lắm với iphone, ipad nà

Nicole Kidman và tượng Oscar

rồi "Mông Rổ"

Bác Nam Phi, không bà con gì với bác ba Phi cả, vì nghe nói Cà Mau xa lắm...

Ông người sói này thì gân tay nổi tùm lum, như thật...

Thần tượng của mấy nhóc tì

Của em...

Đố các bác còn đây là ai?

và thầy của nhân loại cho đến giờ...

Đàm phán, thương thảo một chút...

Một trong những người đàn ông quyền lực nhất TG... kkk

2 ông Hoa ngữ này nhìn mặt như... ngáo đá! Hỏng có giống!

Thôi ra! còn nhóc chỗ chơi...

Hạng B2
19/7/15
323
446
63
44
Quay ra làng Pháp, khu trung tâm Bà Nà thì: "Hỡi ơi! con sông Phụng Hiệp chảy ra bảy ngã..." (Tình anh bán chiếu - cố sgNSND Viễn Châu )
Người đâu ra lắm thế này? Chắc ở dưới đất lên chứ đâu!

Ngó tứ phương, tám hướng - Tây Nam nè

Đông nè

Đông như TQ nè. chụp ảnh dính chùm! Xin nhau né né cho em chụp hình í ới, như chợ!

Mà đúng người TQ đông thật, hôm qua đi dọc phố, các hàng quán toàn để song ngữ Việt - Hoa, thay vì Việt - Anh... Nói chuyện rôm rả, như ở nhà, còn mình như người ở của họ.
Giá vé Bà Nà dành cho người dân Đà Nẵng là 400 so với 650k khách DL nơi khác. Em nghĩ, khách nước ngoài phải cao hơn em một tí thì mới hợp lý. Chứ giá đó, hóa ra em là người nước ngoài à? Còn không cứ để đồng giá 650k/ng thì hợp lý hơn.

So với lúc đầu nè, trống toác luôn, như chùa Bà Đanh

Ăn bánh mì chả và một số đặc sản, mực rim me, bánh trái, có cả thơm ta(khóm) mua ở dọc đường khúc Quảng Nam hôm qua - cực ngọt nhé, không như khóm Long An chua lè lưỡi!
Ăn xong vẫn lạnh, răng đánh bò cạp lộp cộp... Đến khu trung tâm xem người Tây biểu diễn ca nhạc, thổi kèn, đánh đàn, xiếc, nhảy múa dân gian "phương Tây" đủ kiểu, thích nhá. Ngày xưa ta toàn làm thuê cho Tây, giờ ta đã có thể thuê bọn Tây phục vụ mình, không phải nghệ sĩ không đâu, trên này có phục vụ bàn người Pháp, người Nga luôn nhé... Không biết sau bếp là gì thôi..
GĐ định đi cáp xuống ga trung chuyển, sau đó đón tàu lửa lên vãng cảnh chùa, vào khu vực xếp hàng chờ lên tàu, ối giời, đông hơn cả TQ, vì trong đó có cả đoàn VN, Đại Hàn, Tây... Thôi! Lên cáp quay ngược lại làng Pháp, tìm đường đi hầm rượu, lạnh quá, thôi quyết định xuống núi luôn. Bận lên đi tuyến cáp Ga Debay- Morin. Bận xuống đi tuyến Ga Thác Tóc Tiên- L’INDOCHINE, mấy tuyến cáp này phải bỏ cả ngày đi mới hiểu nổi nó. Nhưng cũng chẳng cần hiểu làm gì, vì Bà Nà bố trí người hướng dẫn, thông tin ở khắp nơi - rất chuyên nghiệp! Lịch sự.
Xuống cáp gần đến ga Tóc Tiên, thấy cái thác nước bên dưới đường cáp, như tóc nàng tiên...

Đi xuống liên tục thêm chắc 6-7 cái cầu thang cuốn như các siêu thị là đến cổng ra.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/7/15
323
446
63
44
Bãi xe, giờ thì đông nghịt một khu, nhưng an tâm, còn nhiều khu lắm, lúc này tầm 11h30

Nhà em về khách sạn nghỉ ngơi chút, dự là xế xế đi chùa Linh Ứng - Bãi Bụt, chiêm ngưỡng tượng Bồ Tát

Hạng B1
19/8/10
85
42
18
Chuyến đi đã quá bác ah, xe em giống xe cùng đời nhà bác luôn, nên về phần Cuaroa Cam bác nên thay, vì theo hãng khuyến cáo thì thay ở 120.000 km, thay nguyên bộ (dây cam, bi tăng, bi tỳ) thì tầm 4tr, nếu cọng dây thôi tầm 800k thôi bác ah, bác mà vô hãng hay ra ga-ra hỏi sẽ bị chém khá đau đấy, xe em đã thay lúc 90k km cho chắc vì nếu lỡ nó đứt thì gây hại cho máy rất nhiều bác ah.

Hạng B2
19/7/15
323
446
63
44
Chuyến đi đã quá bác ah, xe em giống xe cùng đời nhà bác luôn, nên về phần Cuaroa Cam bác nên thay, vì theo hãng khuyến cáo thì thay ở 120.000 km, thay nguyên bộ (dây cam, bi tăng, bi tỳ) thì tầm 4tr, nếu cọng dây thôi tầm 800k thôi bác ah, bác mà vô hãng hay ra ga-ra hỏi sẽ bị chém khá đau đấy, xe em đã thay lúc 90k km cho chắc vì nếu lỡ nó đứt thì gây hại cho máy rất nhiều bác ah.
Thế thì mua ở đâu bác? tự gắn được không?
Số là từ hôm đổ đèo, em đã nghe mấy dây cua roa nó rít rồi, đi garanty là kêu, ga lớn không sao, lo quá, còn hơn ngàn km mới đến nhà, thôi để về Đà Nẵng tính tiếp, chứ vùng cao này chắc không có hãng Ford quá, nhưng trong bụng không yên chút nào.
May sao Buổi chiều có bạn ở Đà Nẵng điện hỏi thợ nói không sao, nó cũ thì kêu thôi, chỉ gây khó chịu, đi vài ngàn nữa vẫn được, cần thì ổng thay giúp luôn tầm 20-25ph là xong. Thôi để về nhà rồi tính, cho nó rít thoải mái.

• Like
Reactions: Dinh_H-O
Hạng B2
19/7/15
323
446
63
44
Chùa Linh Ứng
Buổi chiều, gia đình em đi 2 cái chùa Linh Ứng còn lại. Buổi sáng nay đi tốn tiền vé nhiều quá, chiều đi chùa free, để dành tiền tối ăn hải sản 1 bữa. he he
Đầu tiên là chùa ở Bãi Bụt. Đường rất dễ, các bác cứ chạy cặp biển, nhắm hướng bức tượng chạy một hồi là tới chùa.
Từ đằng xa...

Có bọn gái Tây, mặc hở như đồ tắm cũng đi chùa...

Lên chùa phải lên dốc, hơi cao, như Trúc Lâm Thiền Viện, em bị chạy quá cổng chùa, quẹo gấp, mất trớn, bò số 1, tua máy nó lên 2500, nhưng có chiếc xe khách phía sau, em lịch sự sợ nó mất trớn, em đạp lên 3500v/ph, gầm như máy cày... Cuối cùng cũng lên được bãi xe, ô tô con bên trái, ô tô khách từ 29 chỗ trở lên sang bãi bên phải, nơi có bửu tháp.

to thật, dưới chân tượng là cả một chánh điện trong đó.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/7/15
323
446
63
44
Chùa Linh Ứng ở núi Ngũ hành Sơn.
Cứ chạy về hướng Nam, theo đường cặp biển, đến địa phận quận NHS, thấy cái núi, trên có công trình bên tay phải, rẽ vào đường Huyền Trân Công Chúa là đến, đỗ xe xong, gia đình ghé mua vòng tay, đá non nước, dây đeo cổ... Mua vé vào tham quan nhé. 30k/vé, vé đi thang máy là 15k/ng
Mỗi người mất 45k, trẻ em free.

thang máy lên đến lưng chừng núi, độ cao chừng lầu 4 lầu 5 gì đó, muốn lên trên nữa vẫn có đường, có chùa, có chỗ ngắm cảnh, nhưng nhà em thả dài dài xuống chùa, nơi có tượng phật tổ tọa. Hết rồi!
Thất vọng với Ngũ Hành Sơn - không như thơ ca đồn thổi trong Tình em xứ Quảng của tg Trần Ngọc
"Tình ta đẹp như vầng trăng soi sáng
Tên chúng mình lưu niệm Ngũ Hành Sơn."
Qua đó mới thấy, địa phận Đà Nẵng không lớn, Đà Nẵng và Quảng Nam ngày xưa là 1 tỉnh, sau tp ĐN mới tách ra, nên núi NHS vẫn nằm ở ĐN, dù sao thì ĐN vẫn là xứ Quảng.

Chỉnh sửa cuối: