Hạng D
11/5/09
1.048
2.958
143
vovinam nói:
Nên bóp còi đúng lúc.
Thực sự mà nói đi trong thành phố tuy đông vậy mà em ít khi phải dùng còi do tính em nhường nhịn khá tốt, trong khi ra ngoại thành, nhất là về miền quê thì cứ nhác thấy bòng 2b, đàn bà con nít hay bất cứ ai lởn vởn 2 bên hay phía trước là phải tin tin, khổ thế đấy mấy bác ạ.

Em cũng vote cho bác. Em di đường trường hoặc về miền quê thì vậy, mỗi khi chuẩn bị chạy qua xe máy là em tin tin và lạng ra xa một chút, ngoài ra mỗi khi qua ngã tư bị che khuất tầm nhìn và di đườn đèo em cũng hay tin tin. Em nghi như vậy là bóp kèo có văn hoá còn không bóp còi là không văn hoá

Hạng C
18/1/09
561
63
28
50
phamtan nói:
vovinam nói:
Nên bóp còi đúng lúc.
Thực sự mà nói đi trong thành phố tuy đông vậy mà em ít khi phải dùng còi do tính em nhường nhịn khá tốt, trong khi ra ngoại thành, nhất là về miền quê thì cứ nhác thấy bòng 2b, đàn bà con nít hay bất cứ ai lởn vởn 2 bên hay phía trước là phải tin tin, khổ thế đấy mấy bác ạ.

Em cũng vote cho bác. Em di đường trường hoặc về miền quê thì vậy, mỗi khi chuẩn bị chạy qua xe máy là em tin tin và lạng ra xa một chút, ngoài ra mỗi khi qua ngã tư bị che khuất tầm nhìn và di đườn đèo em cũng hay tin tin. Em nghi như vậy là bóp kèo có văn hoá còn không bóp còi là không văn hoá

Em cũng vote cho 2 bác.
Còi xe dùng để bóp khi muốn cảnh báo người khác. Còn bóp như thế nào cho có văn hóa thì phụ thuộc vào nhận thức của mỗi người. Và vì văn hóa thì đâu có chuẩn mực nhất định nào nên cũng cùng 1 tình huống nhưng có thể chúng nghe: TIN, TIN TIN, TIN TIN TIN TIN hay TIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIN! Thế thôi.

Hạng D
23/5/07
1.206
17
0
53
Chúng ta đang sống chung với đầy rẫy những điều khó chịu. Bóp còi không đúng cách cũng là 1 trong số đó. Tuy nhiên nếu so sánh thì mức độ còn dể chịu hơn gấp nhiều lần.

Hạng B2
17/11/09
226
1.881
93
streaker nói:
Riêng trong lĩnh vực bóp còi thì từ "nước ngòai" bao gồm tất cả các nước vì chỉ có ở Việtnam mới có tình trạng ra đường bấm còn inh ỏi. Ngay 2 nước láng giềng lạc hậu hơn Việtnam là Lào, Campuchia cũng không có hiện tượng này. Đang đi ngòai đường nghe tiếng còi ngỏanh lại chắc chắn là mấy cụ caravan từ Việtnam sang. Chuyện này giải thích làm sao nhỉ? tại sao các cụ ấy vẫn bấm còi trong một xã hội không có tiếng còi??? Chẳng qua thói quen đó đã trở thành một cái tật rồi chứ chẳng có mối đe dọa nào trên đường phố Lào cả. Vậy những lời giải thích sợ xe 2b lao vào, đi trong hẻm sợ người lao ra (sao kô đi chậm để quan sát mà bấm còi làm fiền người khác thế nhỉ??) chỉ là ngụy biện thôi. Các bác cứ thử chạy xe một ngày không bóp còi xem có xe nào lao vào đầu hay không? Em chả bao giờ dùng còi nhưng 8 năm nay chưa bị chú 2b nào lao vào xe cả. Lý do xe trang bị còi là để dùng trong những trường hợp khẩn cấp thôi.
Em phục bác luôn. Em cũng mới biết lái xe 8 năm và còi cũng không biết bao nhiêu lần. Qua thật là ở nơi em ở bình thường không nghe tiếng còi, nhưng không phải là người ta không bóp còi. Đèn xanh bật lên mà bác lần chần sẽ được xe sau "nhắc nhở" liền. Lào và Campuchua thì em chưa có cơ hội chạy nên không biết. Còn ở VN mình, khi chạy QL1A thì không sao, người dân it nhiều cũng học được sự nguy hiểm từ 4B. Bác cứ thử chạy đương 14B hoặc những đường mới sau này xem, rất là khó chạy. 2 bánh cứ nghênh ngang giữa đường cho dù bác bim một phát từ xa xin vượt,đến gần lại bim một cái nữa cũng chã ăn thua đâu bác ạ.:mad:

Hạng B2
3/12/09
130
5
18
streaker nói:
Riêng trong lĩnh vực bóp còi thì từ "nước ngòai" bao gồm tất cả các nước vì chỉ có ở Việtnam mới có tình trạng ra đường bấm còn inh ỏi. Ngay 2 nước láng giềng lạc hậu hơn Việtnam là Lào, Campuchia cũng không có hiện tượng này. Đang đi ngòai đường nghe tiếng còi ngỏanh lại chắc chắn là mấy cụ caravan từ Việtnam sang. Chuyện này giải thích làm sao nhỉ? tại sao các cụ ấy vẫn bấm còi trong một xã hội không có tiếng còi??? Chẳng qua thói quen đó đã trở thành một cái tật rồi chứ chẳng có mối đe dọa nào trên đường phố Lào cả. Vậy những lời giải thích sợ xe 2b lao vào, đi trong hẻm sợ người lao ra (sao kô đi chậm để quan sát mà bấm còi làm fiền người khác thế nhỉ??) chỉ là ngụy biện thôi. Các bác cứ thử chạy xe một ngày không bóp còi xem có xe nào lao vào đầu hay không? Em chả bao giờ dùng còi nhưng 8 năm nay chưa bị chú 2b nào lao vào xe cả. Lý do xe trang bị còi là để dùng trong những trường hợp khẩn cấp thôi.

Em xin tỏ lòng kính phục và ngưỡng mộ vì sự "đi nhiều hiểu rộng" và đức tính kiên nhẫn của bác streaker. Bác đã đi qua tất cả các nước và phát biểu như thế thì em xin chịu phép rồi ạ !
Xin góp ý với bác tý ti thôi, sau 8 năm kô dùng đến xin bác cố gắng bóp thử 01 cái (duy chỉ một mà thôi) để biết xem cái còi còn kêu hay kô nhé. Em nghĩ 8 năm nay vẫn kêu tốt!

@: Bác chủ thớt:
theo như bác viết "Người có ý thức - Không bóp còi khi tham gia giao thông" suy ra = " Người bóp còi là vô ý thức"!

Rõ khổ !!!

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Hahahaha, bác streaker lại nằm ở phía cực đoan của phe không dùng còi. Em xin thưa em nghi ngờ việc bác nói lái xe 4B trong thành phố này 8 năm mà không dùng còi. Em cũng có thời gian chạy 2b 2 năm không dùng còi vì hư bình và em điên tiết không thèm thay luôn, em vẫn chạy được và phải dùng thắng nhiều hơn.
Nhưng bác ơi, khi mình đang ở đường lớn đi đúng tốc độ 40-50 mà nhác thấy nó trong hẻm phóng ra thì liệu không dùng còi có hay không? Lúc đó bác thắng gấp lại à? Đảm bảo sẽ có ngay 1 thằng 2b hôn đít xe bác, mà bác bảo bác chưa bị 2b hôn ==> bác không lựa chọn biện pháp thắng gấp. Còn bác bảo chạy từ từ để quan sát thì với mật độ giao lộ với hẻm rồi đường lớn như SG thì tốc độ di chuyển của bác sẽ là bao nhiêu, nếu bác làm thế em cam đoan sau lưng bác sẽ có ít nhất 2 chiếc xe bấm còi tin tin để giục bác chạy nhanh lên, như vậy với việc bác không dùng còi nhưng lại có đến 2 thằng khác phải dùng vì bác thì sự tiết kiệm còi của bác chẳng có tác dụng gì. Còn bác vẫn chạy 40-50, không dùng còi trong cái thành phố này suốt 8 năm qua thì bác đúng là siêu phàm và thần kinh thép.

Hạng B2
10/5/07
119
2
18
Y thuc giao thong o nuoc ngoai cua lai xe rat cao. Khong bao gio co chuyen soc ngang soc doc hoac lan tuyen cua nhau nhu o VietNam minh. Them vao do luong xe gan may o VietNam qua nhieu, y thuc giao thong kem, cu chay doc chay ngang roi lan tuyen cua lan xe oto, neu ban khong dung coi thi do ban co the chay xe duoc tren duong pho VietNam.

Hạng B2
5/9/09
464
20
18
Phải nói là : "người có ý thức không lạm dụng còi khi tham gia giao thông" chứ còi làm ra ko để bóp thì để làm gì các bác nhỉ.