Hạng B1
25/10/09
50
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Khong dung coi la khong duoc dau cac Bac oi, Cac bac nao cu so sanh minh voi o Nuoc Ngoai, neu cac Bac da tung o nuoc ngoai mot thoi gian thi cac Bac se thay y thuc giao thong cua Cong Dan nguoi ta rat tot, chu khong phai nhu Y thuc khi tham gia giao thong cua Cong Dan xu Giao Chi cua minh dau cac Bac a.
Dung thay nguoi ta ma Be nguyen xi cai nguyen tac ay ve VN cua minh cac bac a.

Hạng F
1/11/08
9.330
73
48
Tp.Hồ chí Minh
Em mà không dùng còi chắc em khỏi chạy xe luôn.
Về quê mới một ngày, chạy trong thành phố ko dùng còi thì ko biết khi nào tới. Đường thì nhỏ mà 2b cứ lấn lane oto mà chạy.....bóp còi nó cũng éo thèm vào, cứ ôm nhau tình tứ lạng qua lạng lại trước xe mình mới tức chứ......:mad: nhất là mấy ngày Tết này...hic...hic..
Xa lộ thì có thể hạn chế.... chứ trong tp mà ko bóp còi thì chắc hẳn là người cực kỳ mát tính....

Em chịu!:(

Last edited by a moderator:
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Trường đi đường ở HN, không bao giờ bóp còi, thì một người bạn ở HN không đồng ý. Cô ta nói phải bóp còi để tỏ sự tôn trọng người trước mặt! Còn nếu ở SG thì ngược lại.
Trường nghĩ rằng văn hóa khác nhau thì hành xữ khác nhau, không thể đứng trên góc độ của mình để nhận xét người khác.
Tóm lại nếu ở HN mà không bóp còi thì bị chê là người kém văn hóa, không tôn trọng người khác.
Còn ờ SG mà bóp còi thì sẻ bị người xung quanh nhìn như người ngoài hành tinh, thậm chí, nếu gặp người nóng tính thì bạn còn bị phản ứng nữa là khác!

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Các bạn thử nghĩ xem,lúc đó là 11-12 giờ đên,bạn đang ngon giấc,thình lình,có thằng cha nào chạy xe ngoài đường làm cái TOOOOOOOÉ É É É ÉT! rõ to,làm bạn thức giấc,con bạn giật mình khóc ré lên,ba mẹ bạn,tỉnh giấc và không ngủ lại được vì đã già,đôi vợ chồng hàng xóm nhà bạn đang say sưa xxxxx lúc đêm về, cũng giật thót mình mà đánh mất cuộc vui,v.v...............Đó là trường hợp ban đêm!
Bạn lại tưởng tượng tiếp,nếu bạn đang đi xe máy,tại đèn báo hiệu giao thôi,đèn xanh chưa sáng,mà sau lưng bạn đã có tiết TOOOOEEEEEEEÉT inh tai,lúc đó bạn có cảm giác gì?
Và nói chung,khi bạn không muốn bị tiếng còi xe làm phiền mà vẫn phải nghe nó một cách khiên cưỡng,thì đó là điều làm bạn và người xung quanh không vui.
Bạn lại tưởng tượng tiếp,tại nhưng hẻm nhỏ không đèn giao thông,1 người chạy xe qua,không giảm tốc độ,mà chỉ bóp còi để báo hiệu,liệu tiếng cpòi đó có được hoan nghênh không?
Tôi chỉ liệt kê sơ sơ những thời điểm không nhất thiết phải dùng còi,trong thực tế,có rất nhiều trường hợp,không cần dùng đến còi xe,mà vẫn lưu thông an toàn!
Đành rằng cái còi xe làm ra là để bóp,nhưng nó chỉ nên được sử dụng vào những lúc cần thiết.Giúp chúng ta cảnh báo cho ĐỒNG BÀO mình khi tham gia giao thông cùng chúng ta trên cùng một đoạn đường,lúc cần họ nhường đường,lúc cảnh báo họ khi họ đang gần với nguy hiểm.v.vv.......
Theo tôi,có lẽ không nên phản đối việc so sánh với các nước văn minh.Dù sao,văn hóa giao thông của họ cũng cao hơn của chúng ta rất nhiều.Tại sao ta lại không học họ?
Mong mỗi một chúng ta,khi lái xe trên đường,mỗi khi muốn bóp còi,đều cảm thấy tiếc cho cái còi của mình phải làm việc,thì đường xá đỡ ồn ào không cần thiết đi được 1 chút!

Hạng D
3/8/09
3.541
1
0
44
Nhaquelentinh nói:
Em vẫn đang băn khoăn giữa lý thuyết và thực tế
Em chạy xe trong TP, xe máy nó tòan chắn ngang đậu xe, không bóp còi thì chỉ có đứng luôn 1 chỗ, càng nhường thì càng kẹt.
Hay vì bác là hội trưởng nên bác cố ...
Em xin lỗi bác, bác thử kiểm tra lại thực tế của anh em OS xem

haichien nói:
Nhaquelentinh nói:
em đố các bác chạy xe trong nội thành mà không dùng còi.
văn hóa chỉ là khẩu hiệu suông.
adng nói:
Em đồng ý với văn hoá lái xe "Hạn chế dùng còi".
Nhà em ở gần đường 24/24h nghe tiếng còi điếc hết cả tai.
Ra nước ngoài mới thấy họ hầu như không dùng còi. Ý thức lái xe của họ mới là quan trọng. Họ bảo vệ người đi bộ rất nghiêm ngay cả khi người đi bộ đi không đúng làn đường. Gây chết hoặc gây thương tật cho người = gần như phá sản + tù tội chứ không rẻ như Việt Nam đâu.
Em nghĩ các bác nên tuyên truyền lan rộng văn hoá ít dùng còi càng nhiều càng tốt. Với em ai cứ tiện tay bóp còi thì được coi là thiếu văn hoá (ít học).
Hơn nữa đã có quá nhiều trường hợp phụ nữ giật mình vì tiếng còi rồi ngã vào xe gây tai nạn luôn.
Bác này thật xứng với cái nick nhể ???
Nhầm to rồi bác !!!
Trong TP hoàn toàn không cần bóp còi . Khi cần thiết thì hãy nhá đèn pha cốt để người khác biết .

Em chỉ đi đường trường , đường đèo mới dùng còi (dùng nhiều) vì người dân ở đó chạy xe rất thiều ý thức - dù đường "thênh thang mình ên" .

Trong TP thì em chỉ dùng còi ... khi muốn chửi đối với những kẻ kém ý thức khi tham gia lưu thông !!! :mad: (Giống bên nước ngoài cũng cư xử như vậy đó)

tuanle nói:
bác xem xe cái cụ dán slogan đó có còi không đã? nếu không bóp lắp còi làm giề :mad:

Xe cụ Lơ đó bác ... :D:D:D Ngoài ra thêm chiếc Vàng Anh nữa :D:D:D

Mấy câu slogan đó là do chính OS tham gia cùng đợt phát động của Liberty VN .
Riêng câu này thì chưa được chỉnh chu. Nhưng cũng tạm ngầm hiểu là Hãy Là Người Có Văn Hoá Khi Bóp Còi .

Bác chủ thớt (Cọp Châu Á) lại cứ hay bắt bẻ nữa nhể ??? :)

Em đồng ý với bác Nhaquelentinh heheh, chạy trong tp mà k bóp để nhắc nhở mấy bác 2B là mấy bác quẹo k cần để ý trước sau hoặc k cho mình đi :D, tuy nhiên hạn chế càng ít càng tốt khehe

Hạng C
17/7/09
837
19
18
đường quốc lộ khi qua xe 2 bánh (thường lấn làn xe hơi) em phải bóp còi để cảnh báo.
đường thành phố : gặp xe 2 b lấn làn cản đường hoặc khi qua mặt em cũng phải bóp còi , sợ mấy em 2b rẽ trái bất ngờ.
vào hẻm nhỏ ko dám bóp còi nhưng hồi hộp , ko biết xe 2 b phóng từ hẻm cấp 2 ra lúc nào đâm vào xe lúc nào...
nói chung ở vn bắt buộc phải dùng còi , dù ko muốn.

đường quốc lộ

Tập Lái
31/8/09
43
0
6
Nói Tây chi cho xa, Bangkok có hơn mình là mấy mà cũng thực hiện văn hóa bóp còi rất tốt. Cái bác từng đi Bangkok có để ý chăng? Tui thấy chỉ bóp còi khi cần thiết chứ không phải vì xe mình có cái còi. Quan trọng là khi nào là "cần thiết" thì tùy cảm nhận của người lái. Ở xứ mình tui thấy lúc nào mọi người cũng thấy cần thiết nên nhấn bóp loạn xạ, inh ỏi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/1/09
392
16
18
Bạc Liêu.
He he! Bác nào chạy xe mà không bóp còi, em kêu làm sư phụ. Trừ khi , bò bò bò. Xe 2 B toàn đi làn 4 B không. Bóp còi còn không chịu vô nữa là. Âu cũng do , em thấy là do trình độ thì đúng hơn. Chứ không phải do ý thức. Thử hỏi 100 người chạy xe 2B xem có bao nhiêu người biết luật, biết bảng cấm, đậu, đỗ, 1 chiều. Thậm chí đường 1 chiều có con lương , mà nó phang ngay giữa mới ghê. Em thấy cần cho học luật giao thông cho tốt, mới cho lấy bằng là oki nhất.

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
nguyensg nói:
đường quốc lộ khi qua xe 2 bánh (thường lấn làn xe hơi) em phải bóp còi để cảnh báo.
đường thành phố : gặp xe 2 b lấn làn cản đường hoặc khi qua mặt em cũng phải bóp còi , sợ mấy em 2b rẽ trái bất ngờ.
vào hẻm nhỏ ko dám bóp còi nhưng hồi hộp , ko biết xe 2 b phóng từ hẻm cấp 2 ra lúc nào đâm vào xe lúc nào...
nói chung ở vn bắt buộc phải dùng còi , dù ko muốn.

đường quốc lộ

Dạ ở đâu trên thế giới này có xe thì cũng phải dùng còi . Nếu có nơi ko dùng còi thì cái xe ở đó ko có còi. Mà em chưa thấy cái xe ở quốc gia nào ko có còi cả.
Chúng ta có thể liệt kê hàng chục trường hợp dùng còi thiếu ý thức nhưng cũng có hàng chục trường hợp khác lưu thông thiếu ý thức phải dùng còi . Vậy vấn đề là dùng còi đúng chỗ , đúng lúc . Đừng lên án cái còi vì có nó thì sẽ giảm nhiều âm thanh khác mà mức độ thiếu văn hoá còn cao hơn nhiều. chắc là em khỏi phải ví dụ .