LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
837
24.472
93
không có tên gọi chung nha bác, AT là tên gọi cho hộp số có cấp có cơ chế chuyển số tự động.

CVT có cấu tạo , cơ chế hoạt động hoàn toàn khác nên không ai gọi CVT là AT cả.

Nói D-CVT, Direct Shift CVT hay iCVT là CVT thì được vì nó là biến thể của CVT vì bản chất cấu tạo nó dựa trên hộp số CVT , chỉ thêm thắt chứ nói CVT là AT thì hài quá :p
Đấy là bác hiểu thôi. Còn khái niệm này thế giới nó hiểu # bác. Sai đúng mềnh không bàn

AT = a system that allows a vehicle to change gear without being controlled by the driver
Đại loại là hệ thống giúp xe thay đổi số mà không cần tác động của tài xế
Loại truyền thống là sử dụng thủy lực

Người dùng đánh giá Honda City 2016 sau 7 năm và 133.000 km: Có kém bền và nhiều nhược điểm như lời đồn?

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Lại chuyện CVT vs AT.
Máy nhỏ 1.5 dùng 4AT phải nói là giật hơi thất vọng, dùng 5AT cũng khá giật, dùng CVT ko giất nên chán ko tưởng. Ước gì 5.5AT là ngon :D

Hạng D
21/12/17
1.772
2.737
113
40
không có tên gọi chung nha bác, AT là tên gọi cho hộp số có cấp có cơ chế chuyển số tự động.

CVT có cấu tạo , cơ chế hoạt động hoàn toàn khác nên không ai gọi CVT là AT cả.

Nói D-CVT, Direct Shift CVT hay iCVT là CVT thì được vì nó là biến thể của CVT vì bản chất cấu tạo nó dựa trên hộp số CVT , chỉ thêm thắt chứ nói CVT là AT thì hài quá :p
Em cũng nghĩ như bác, AT khác CVT.

AT (Automatic transmission) tức là tự động chuyển đổi số, nghĩa là xe phải có cấp số thì mới tự chuyển đổi cấp số được (chứ không có cấp số thì lấy cái gì mà tự chuyển).

Còn CVT (Continuously Variable Transmission) thì đâu có cấp số nào đâu mà chuyển, nên không thể đánh đồng nó với AT được.

• Love
Reactions: chipvn147
Hạng C
18/3/20
944
912
93
39
Đấy là bác hiểu thôi. Còn khái niệm này thế giới nó hiểu # bác. Sai đúng mềnh không bàn

AT = a system that allows a vehicle to change gear without being controlled by the driver
Đại loại là hệ thống giúp xe thay đổi số mà không cần tác động của tài xế
Loại truyền thống là sử dụng thủy lực
View attachment 2835231
View attachment 2835232
Cái AT của bác nói là định nghĩa 1 dạng công nghệ, không phải là tên gắn vào sản phẩm để định vị hộp số. Người dùng và các hãng xe hiện giờ dùng tên AT cho hộp số có cấp . Bác tìm giúp em ai nói chiếc xe CVT ghi là AT đi .

Người dùng đánh giá Honda City 2016 sau 7 năm và 133.000 km: Có kém bền và nhiều nhược điểm như lời đồn?

Tập Lái
22/6/17
22
4
3
Bác nói đúng quá, ông chủ quán cafe gần CQ em có con Wigo, ổng nói đem Santafe đổi ngang xe ổng thì ổng cũng không chịu đổi.

Công nhận ổng "khôn" thiệt, người "thông thái" có khác :eek: :eek: :eek:
Vãi cả Wigo thần thánh, con xe thấy gớm

LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
837
24.472
93
Cái AT của bác nói là định nghĩa 1 dạng công nghệ, không phải là tên gắn vào sản phẩm để định vị hộp số. Người dùng và các hãng xe hiện giờ dùng tên AT cho hộp số có cấp . Bác tìm giúp em ai nói chiếc xe CVT ghi là AT đi .

View attachment 2835324
Kiểu xe máy là phải honda hứ.

• Haha
Reactions: chipvn147
Hạng D
17/7/06
3.638
185
63
chạy ở 30 km/h có hiện tượng giật kg bác chủ. ngoài ra giảm sốc hơi cứng. qua đường gồ ghề là tưng tưng. e cũng đang chạy 2016 mà mới đi chưa được 1/2 bác chủ. chứng tỏ city 2016 rất ok.
Bác ra garage hay hãng vệ sinh bướm, họng ga và cho xe học lại ga là hết.

Hạng B2
2/2/13
293
710
93
Tôi yêu việt nam đồng. Thế là hơn cmn phần còn lại rồi.
Còn lại là của các a tất. Riêng quả CVT là tôi chịu