14/6/17
876
424
63
Sở hữu Honda City từ năm 2016 đến nay đã đi hơn 132.000 Km, chủ xe Honda City đã có những chia sẻ và đánh giá về quá trình sử dụng xe của mình cũng như những ưu, nhược điểm về chiếc Sedan hạng B này.

View attachment 2834480

Honda City là mẫu xe dành cho đô thị (đúng như tên gọi) đã có mặt tại nhiều quốc gia trên thế giới tính đến thời điểm hiện tại. Ở Việt Nam mẫu sedan hạng B này được rất nhiều người yêu thích, tuy nhiên mức giá của nó khiến nhiều người đắn đo xuống tiền.

Chủ nhân chiếc Honda City AT đời 2016 là anh Quỳnh hiện đang sống và làm việc tại TP. HCM cùng gia đình. Anh cho biết khi mua xe mình không có ý định mua Honda City chỉ chạy thử nhiều xe và quyết định xuống tiền với nó.

Vì sao anh quyết định chọn Honda City làm chiếc xe phục vụ gia đình?​

Anh Quỳnh: Trước khi sở hữu Honda City mình từng chạy xe của các hãng Mitsubishi, các mẫu sedan trong tầm giá này rồi mình thấy city hợp với gia đình mình nhất, nó rộng nhất phân khúc hạng B.

Khi mua xe vợ chồng mình không có quyết định chọn xe nào trước đó cả, cũng không có suy nghĩ tới việc mua Honda City mà chỉ tìm hiểu sơ về giá và ưu nhược điểm của những mẫu xe trong tầm giá thôi.

Vào hôm đi mua xe, mình cùng bà xã đã bắt taxi đi đến từng showroom để lái thử từng mẫu mình nhắm trước đó, mình đã lái thử hết một vòng thì thích nhất Honda City nên đã quyết định mua. Trong quá trình lái thử, mình cảm nhận xe hợp với gia đình mình, rộng nhất phân khúc hạng B và đi rất bốc. Khi quyết định mua, 2 vợ chồng xuống tiền luôn, khi đó tổng chi phí lăn bánh của chiếc xe là khoảng 680 triệu.

Hiện tại xe City của anh đã chạy được bao nhiêu km rồi?​

Anh Quỳnh: Hiện tại xe mình đã lăn bánh được gần 7 năm vì mình lấy xe đầu năm 2016, và odo chính thức của xe lúc đang nói chuyện là 132.906 km

View attachment 2834432

Khi mới mua xe về anh đánh giá xe thế nào? có nhược điểm gì và khắc phục ra sao?​

Anh Quỳnh: Chia sẻ thật thì khi mới mua về thì mình đã thấy xe khá là ồn, nên mình đã quyết định đi cách âm ngay khi mua xe được mấy tháng. Nó ồn từ hốc bánh, không có lồng vè làm giảm ồn nên mình đã đi cách âm hốc bánh nhưng vẫn chưa hài lòng nên đã cách âm thêm 4 cánh cửa và nóc cho đỡ nắng thì mới hài lòng.

Ngoài ra mình thay lên vỏ Continental CC6, vỏ đó êm hơn vỏ theo xe và đỡ bị phù, các đời xe Honda City 2015 cho đời 2018 vỏ theo xe thường xuyên bị phù, chỉ cần qua ổ gà hoặc đậu lâu ngày dễ bị phù. Các đời sau thì khắc phục được điều này.

Từ sau khi mình lên cách âm thì đi đường trường không còn ồn, và con cái mình trên xe cũng thoải mái nghỉ ngơi.

Khi mua trong hãng mình được tặng dán bộ phim cách nhiệt 3M nhưng dán trong hãng thời điểm đó mình không đánh giá cao vì đi trời nắng ở TP. HCM mình bị nóng và rát tay. Nên mình thay kính lái V Kool VK70, sau đó khi ngồi xe thì không còn bị nắng nóng nữa.

Còn thêm một cái nữa là do xe sẽ hay đi đường đèo vì quê vợ mình ở Buôn Mê Thuột, đường có nhiều sương mù nên đèn zin xe là không đủ, sau vài lần về quê thì mình độ bi đèn chính, đèn gầm, phía sau mình cũng lên hậu để đủ sáng khi đi đường dài.

View attachment 2834433

Chạy xe được 1 thời gian dài, thì đâu là thứ anh thích và không thích nhất của Honda City?​

Anh Quỳnh: Đầu tiên là thứ mình thích nhất, dù Honda City là máy 1.5 nhưng có lẫy sport + - như mình đi xe đua (cười), những lúc đi đường trường rất thích đi lẫy đó, nếu đang đi D mình dùng lẫy được.

Mình hay đi đường đèo xe này cũng nhẹ với mình khi mình xuống dốc thay vì mình rà thắng thì mình qua lẫy - giảm lại, trong thành phố khi chạy trong Hầm Thủ Thiêm thay vì mình phải đạp thắng thì mình chỉ cần qua lẫy là nó sẽ giảm tốc độ và giữ luôn.

View attachment 2834425

Vì đi đường xa nên phải cần 1 chiếc xe có cốp rộng để đồ dùng, thì City đáp ứng đủ và khi quay trở lại thành phố mình còn bỏ được nhiều quà quê vào nữa.

Xe rất bốc, mình chưa bao giờ cảm nhận là city yếu cả, vì chính xác thì nó cũng là dòng xe dành cho đô thị nên chạy trong đô thị ở thành phố thì nó dư với gia đình mình.

Còn điều mình không thích nhất thì đã nhắc ở trên là nó ồn thì đã khắc phục được. Còn một điều không thích nữa là máy lạnh có hơi yếu, không biết các đời mới sau này thế nào nhưng đời 2016 thấy hơi yếu. Mình đi trong phố sẽ tắt eco đi, sau đó là sử dụng khung nhôm gắn giữa két nước.

Do City hở dàn nóng khoảng 1,5cm chính vì cái hở đó nên quạt không thể hoạt động hết công suất, không hút hết được nhiệt của két nước nên anh em mình làm khung nhôm thả vào để cố định giải nhiệt nhanh mát hơn.

View attachment 2834429

Xe đã chạy được hơn 132.000 km thì không biết anh có kinh nghiệm nào bảo dưỡng hay chăm sóc xe chai sẻ cho các tài khác không?​

Anh Quỳnh: Bảo dưỡng những lúc mới mua xe thì có từng mốc mình không cần phải lo. Nhưng những mốc lớn như 40.000 Km thì cần thay nhớt hộp số và lọc bình xăng con. Ở những mốc lớn 40.000 Km thì mình bảo dưỡng cũng chỉ tầm 5 triệu đổ lại.

Gần 7 năm "trộm vía" chưa có gì xảy ra, mới đợt trước 120.000 cây số là mình thay phuộc trước do bị xì dầu, cái này hãng có báo cho mình thì mình thay luôn.

Hiện tại mình đã chạy hơn 130.000 Km, nhưng mình và vợ chưa có ý định đổi xe, City vẫn đủ và tốt với mình và cả gia đình nên trong tương lai gần sẽ không đổi, nếu con mình lớn hơn mình sẽ suy nghĩ thêm.

Cảm ơn anh Quỳnh đã dành thời gian chia sẻ với Otosaigon!

View attachment 2834433
View attachment 2834427View attachment 2834429View attachment 2834428
View attachment 2834422View attachment 2834423View attachment 2834426View attachment 2834424

>>>Xem thêm:
Các bác có thể chia sẻ thêm đánh giá của mình về Honda City! Hãy để lại bình luận bên dưới!
chạy ở 30 km/h có hiện tượng giật kg bác chủ. ngoài ra giảm sốc hơi cứng. qua đường gồ ghề là tưng tưng. e cũng đang chạy 2016 mà mới đi chưa được 1/2 bác chủ. chứng tỏ city 2016 rất ok.

• Like
Reactions: nquynh
Hạng C
21/6/07
696
360
63
HCMC
Máy 1.5 vừa đủ với con city này thôi mà bác thớt khen nức nở + thêm lọc bình xăng con nữa e ko biết có lộn j ko đây.

Hạng B1
10/12/17
95
109
33
38
Quảng cáo cho xe 2016? Tổ sư bà thằng HDVN điên cmnr
Ý là quảng cáo cái xe xử dụng tốt và bền ấy.sắp tết rồi các hãng khác giảm giá thêm phụ kiện để chạy doanh số,chắc HDVN ko muốn giảm giá nên có chiến lược riêng ..

• Haha
Reactions: Halan2022
Hạng D
24/8/07
1.660
2.695
113
City mình chạy thấy bình thường, sao mấy anh khen nó dữ vậy...
chạy honda là auto đẳng hơn phần còn lại, tựu chung thành phần xe nhật, khôn hơn cái đầu bọn chạy xe hàn ấy anh

Tập Lái
22/6/17
22
4
3
chạy honda là auto đẳng hơn phần còn lại, tựu chung thành phần xe nhật, khôn hơn cái đầu bọn chạy xe hàn ấy anh
Khôn hơn cái đầu thì chạy City/Vios, còn kém hơn cái đầu thì chạy Santafe/Sorento/K3/Carnival/....

• Haha
Reactions: nguyenducngoan
Hạng D
6/2/15
1.911
3.837
113
Ho Chi Minh City, Vietnam

Đứt thì thay luôn cả hộp số, mất bèo lắm cũng 200 củ
120 chai thôi, mà ko đua bơi chắc khó đứt. Còn ảo tưởng sức mạnh, thốc ga, lẫy số pặc pặc thì mau hơn