Hạng D
19/6/19
1.178
1.905
113
Hello bác, mình cảm nhận thấy bác hơi "cuồng" Seltos nhỉ (funny tí thôi nhé bác :) ), mình cũng đang đi Seltos nè bác (đi cũng được hơn 4k km rồi ), hiện tại thì mình cũng rất hài lòng với e nó.

Trước khi mua Seltos mình cũng phân vân giữa Seltos (Pre) với Cross (bản base), theo mình thì con xe nào cũng có ưu và nhược điểm nên mình cảm thấy cái nào phù hợp với mình thì mình chọn thôi và cũng không so sánh hơn thua nữa làm gì cho nặng đầu.
mình thấy bác nói chuẩn nè, cùng phân khúc thì ai thích xe nào mua xe đó thôi.
Cách chọn xe và chạy xe cũng thể hiện được phần nào tính cách của chủ nhân, khó mà nói xe nào hơn xe nào đc, mình thích chưa hẳn người khác thích.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
17/3/21
8
3
3
42
mình thấy bác nói chuẩn nè, cùng phân khúc thì ai thích xe nào mua xe đó thôi.
Cách chọn xe và chạy xe cũng thể hiện được phần nào tính cách của chủ nhân, khó mà nói xe nào hơn xe nào đc. mình thích chưa hẳn người khác thích.
Đa số những người thích xe này đều mua xe lần đầu, không có kinh nghiệm về động cơ hộp số. Họ yêu nó từ cái giá đến cái dáng mà thôi. Còn người có kinh nghiệm về kỹ thuật cơ bản rồi thì ít người xuống tiền vội vàng lắm

• Like
Reactions: kdldt and cnguyen55
Hạng F
28/8/19
6.676
11.357
113
Palm Beach, Florida, US
4.2L thì người ta sx ra công nghệ xe hybrid làm gì cho tốn tiền nhỉ???
Là xe chấm nhỏ HP nhỏ đương nhiên tốn hao / km sẽ nhỏ... Ví dụ cứ lấy chiếc xe máy, cùng chở 1 người, cùng quãng đường, cùng km, cùng vận tốc so với chiếc 4b cho dù chỉ 1.8L.
Có nhiều người cứ bảo xe mình ít tốn nhiên liệu mà ko so về mặt bằng CS. Cũng rất nhiều người hiểu sai về HP và momen xoắn Nm.
Không thể so 1 chiếc xe chỉ 1.5L với 2.0 và càng với 2.5 hay 3.0... Có thể nó đáp ứng nhu cầu trong khoảng ĐK nhất định nhưng đẳng cấp là khác biệt. Nếu nói chỉ chạy loanh quanh cái Local SG hay ra cao tốc chỉ limit 100km/h thì nói cho cùng 1 chiếc 4b chỉ 1.0 cũng đủ...và khi đó tiêu hao chắc dưới 4.2L...

Tập Lái
17/3/21
8
3
3
42
Là xe chấm nhỏ HP nhỏ đương nhiên tốn hao / km sẽ nhỏ... Ví dụ cứ lấy chiếc xe máy, cùng chở 1 người, cùng quãng đường, cùng km, cùng vận tốc so với chiếc 4b cho dù chỉ 1.8L.
Có nhiều người cứ bảo xe mình ít tốn nhiên liệu mà ko so về mặt bằng CS. Cũng rất nhiều người hiểu sai về HP và momen xoắn Nm.
Không thể so 1 chiếc xe chỉ 1.5L với 2.0 và càng với 2.5 hay 3.0... Có thể nó đáp ứng nhu cầu trong khoảng ĐK nhất định nhưng đẳng cấp là khác biệt. Nếu nói chỉ chạy loanh quanh cái Local SG hay ra cao tốc chỉ limit 100km/h thì nói cho cùng 1 chiếc 4b chỉ 1.0 cũng đủ...và khi đó tiêu hao chắc dưới 4.2L...
Chia sẻ Seltos tiêu thụ 4.2L là không đúng, ý tôi nói là như vậy. Xe oto hybrid kết hợp với động cơ điện với quãng đường 100km tiêu thụ 4.2L còn tin chứ Seltos nhẹ cũng phải >6L kể cả là xe dùng dung tích 1.4

Hạng D
16/7/20
1.429
886
113
51
Chưa biết ai hơn ai đâu nhé, tôi chạy 6k km rồi, không thấy lỗi lầm gì, kẹt xe mấy lần ở SG vào giờ cao điểm, kẹt xe ở cao tốc Trung Lương, cầu Rạch Miễu, đèo Bảo Lộc chả sao nhé, nếu đạp full thắng, không rà. Còn về khoản xăng thì cực kì tiết kiệm, đường trường toàn dưới 5l. Không phải ngẫu nhiên mà con Seltos của tôi bán chạy hơn con Cross của bác từ khi ra mắt tới giờ đâu, cả 2 xe đều phải chờ 2,3 tháng cả. Lúc trước khi mua, tôi có bài viết nhờ mọi người tư vấn giữa 2 xe trên forum này và có đi xem Cross của bác. Đi trời mưa rồi, xe tôi không có dột gì cả, nhưng e con Cross của bác nghe rõ tiếng mưa trên trần đó, vì tôn rất mỏng.
View attachment 2438547
Kia vỏ còn mỏng hơn Toy, chỉ thấy con Hyundai vỏ dày hơn 1 chút.
Qua bên láng giềng Thái Xe Kia , xe Hàn không có ai xài, VN do ảnh hưởng của phim Hàn mới có người xài , lỡ xài đành phải khen thui chứ trong chăn thấy rận nhìu lắm cắn thành ghẻ lun chứ

Hạng D
8/2/17
1.112
1.714
113
36
Chia sẻ Seltos tiêu thụ 4.2L là không đúng, ý tôi nói là như vậy. Xe oto hybrid kết hợp với động cơ điện với quãng đường 100km tiêu thụ 4.2L còn tin chứ Seltos nhẹ cũng phải >6L kể cả là xe dùng dung tích 1.4

Tôi nói xạo với bác chi. Hình này tôi có post ở trang 5 rồi nhé. Không tin thì bác vô hội Seltos, đầy xe chạy dưới 5l khi đi đường trường hoặc lên cao tốc. Đặc điểm của hộp số DCT là tiết kiệm nhiên liệu, cấu tạo 2 ly hợp giúp giảm thiểu hao hụt công suất, từ đó tối ưu hoá mức tiêu hao nhiên liệu. Google đầy ra đó.

Hạng D
8/2/17
1.112
1.714
113
36
Kia vỏ còn mỏng hơn Toy, chỉ thấy con Hyundai vỏ dày hơn 1 chút.
Qua bên láng giềng Thái Xe Kia , xe Hàn không có ai xài, VN do ảnh hưởng của phim Hàn mới có người xài , lỡ xài đành phải khen thui chứ trong chăn thấy rận nhìu lắm cắn thành ghẻ lun chứ
Thái là gì vậy bác, cũng là nước được dùng những dòng xe riêng dành riêng cho nước kém phát triển của Toy như VN thôi. Ở các thị trường lớn hơn như European , Anh, Nga, Ấn Độ... thì Toyota vẫn dưới Kia, Hyundai thôi.
Người dùng đánh giá Kia Seltos 1.4 Turbo Premium sau 3.000km: "Đủ sức đáp ứng nhu cầu sử dụng"

Hạng D
26/11/15
1.321
968
113
31
Ngừoi ta ko muốn mua xe này bạn nhé
Họ mua xpander rẻ hơn hay cross toy..
Bạn ghim lại 2 năm sau quay lại xem xe bạn hộp số còn ổn ko
Tucson tubor DCT được mấy năm rồi hả bác.