Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu
4BVN nói:
Đây là câu trả lời của tài xế mình trích nguyên văn từ tuổi trẻ online "
Nằm trên giường bệnh tại Bệnh viện Chợ Rẫy, ông Nguyễn Thế Lâm, 40 tuổi, tài xế của chiếc xe du lịch xấu số, kể khi xe đang chạy xuống dốc, thấy một ôtô chạy ngược chiều, ngay lập tức ông đã giảm tốc độ, giật thắng tay nhưng thắng tay chẳng thể điều khiển được như bình thường. Ông tiếp tục khóa máy nhưng xe vẫn không theo ý muốn điều khiển của ông. Ông quyết định trả số, nhưng mới trả đến số thứ ba thì xe đã chệch khỏi đường...
Sau đó, ông không còn biết gì nữa, đến khi tỉnh lại đã thấy mình nằm trong bệnh viện."
Mình nghĩ là do xe không có ABS nên khi thắng gấp đã mất lái. Nếu có ABS thì mọi chuyện đã khác rồi.

Trả số rồi mà mới tới số 3, nghĩa là trước đó thấp nhất là số 4, theo e nghĩ là số 5 hay N, ABS cũng không giúp đc gì nhiều trong trường hợp này bác ạ ! Chính những người ít đi đèo lại an toàn, vì cẩn thận, bác tài này đi nhiều nên quá chủ quan.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Chiếc xe tải gọt bay nửa căn nhà của người ta, xong lăn kềnh ra đó. Lái xe đường đồi dốc quanh co chủ quan là tèo, nhất là khi xuống vì nghỉ có chạy nhanh đâu nhưng tự nó tăng nhanh tự khi nào.

Tập Lái
25/12/08
18
0
0
41
tại sao khong dật về luôn số 1 cớ chứ . ( khong mất côn mà ) lại cứ lần lượt thì ....

Hạng C
13/2/08
557
11
18
e cũng ngạc nhiên khi tài xế nói là mất thắng , dùng số để thắng... nhưng mới về đến số 3!!!
Hổng lẽ bác tài đổ đèo số 4, 5 hả các bác!!! Vậy sao k đổ bằng N luôn nhỉ

Hạng C
26/11/06
561
3
0
khoaichoi nói:
e cũng ngạc nhiên khi tài xế nói là mất thắng , dùng số để thắng... nhưng mới về đến số 3!!!
Hổng lẽ bác tài đổ đèo số 4, 5 hả các bác!!! Vậy sao k đổ bằng N luôn nhỉ

bởi vậy mới nói đó bác! ai đời đổ đèo cao, cua gắt mà khi đụng chuyện mới trả về tới số 3. Vậy mà vỗ ngực 20 năm kinh nghiệm lái xe!
Cùng ngày, Viện khoa học hình sự phía Nam (Bộ Công an) phối hợp với cơ quan CSĐT của Công an Bình Thuận tiến hành khám nghiệm hiện trường, phát hiện trước khi xe lao xuống vực để lại một số vết phanh trên mặt đường.---> như vầy mà bảo là mất phanh!

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
Mr.Thiet nói:
Có một điều là xe đang xuống dốc ở đoạn đường đang thi công. Nếu tài xế đang chạy số 3 và trả về được số 2 (chứ không phải là mới trả về được số 3 thì xe đã lọt đèo) Thì có thể tai nạn đã không xảy ra.
Lời khuyên của các bậc tiền bối :" Lên số nào, xuống số đó" .Quả không phải là không có lý lẽ của kinh nghiệm xương máu. Hãy tự nghĩ lại xem, trong chúng ta, biết bao lần lên số 3 mà xuống số 5,chưa kể có người còn dám về "mo" !!!

Nhân tiện có bài này, các bác cho em hỏi xe em số AT và em cũng chưa lái xe đi đường đèo bao giờ, nếu tình huống này, nên đi tốc độ bao nhiêu, xe chạy ở số nào? Tks

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
pqm7777 nói:
Mr.Thiet nói:
Có một điều là xe đang xuống dốc ở đoạn đường đang thi công. Nếu tài xế đang chạy số 3 và trả về được số 2 (chứ không phải là mới trả về được số 3 thì xe đã lọt đèo) Thì có thể tai nạn đã không xảy ra.
Lời khuyên của các bậc tiền bối :" Lên số nào, xuống số đó" .Quả không phải là không có lý lẽ của kinh nghiệm xương máu. Hãy tự nghĩ lại xem, trong chúng ta, biết bao lần lên số 3 mà xuống số 5,chưa kể có người còn dám về "mo" !!!

Nhân tiện có bài này, các bác cho em hỏi xe em số AT và em cũng chưa lái xe đi đường đèo bao giờ, nếu tình huống này, nên đi tốc độ bao nhiêu, xe chạy ở số nào? Tks

Em chạy đèo thì chuyển qua số 3 cả đi lên và xuống chư ko để D bác ự. Hum 14/3 , em mới dọt lên Đà Lạt và về chiều 15/3. Ngay Bảo Lộc khi đi lên bị xxx bắn 56/50 , năn nỉ và đưa nó 5 xị , ko thôi nó giữ giấy tờ bít khi nào mới lên lấy , đưa xong thằng xxx nó cảm ơn em riú rít .:D

Last edited by a moderator: