Hạng B2
11/11/09
261
16.596
93
Trường hợp này nếu làm quá lắm thì đổ cột bên đất mình rồi làm console vươn ra xong gắn gạch sát tường nhà bên kia dc ko ta ?
- 01/ Để tránh hiểu lầm , Em xin khẵng định là trong 20 năm hành nghề và cả trong cuộc sống, em chưa từng làm hay tư vấn cho ai làm những việc tham lam, gây hại đến lợi ích ngươi khác .
- 02/ 2 nhà bên cạnh đã xây dụng hoàn chỉnh . Đồng nghĩa về mặt quyền lợi ,họ không thiệt hại điều gì cả . Phần đất thực tế của bác lớn hơn sổ là do thực tế khách quan . Và vì tứ cận đã có xác định rõ ràng ( hiện trạng tường xây của họ ) nên phần trống trong 4 cận là của Bác .
- 03/ Nếu như Bác xây đúng diện tích như trong sổ , ( diện tích sổ nhỏ hơn thực tế ) Bác sẽ gặp rắc rối rất nhiều . Xa thì kiện tụng tranh chấp phần đất trống , gần thì thấm dột do khoẵng hở nhiều . Do đó , giải pháp xây lấp các phần trống thực tế là phù hợp .
- 04 / Trở lại câu hỏi của bác . Câu hỏi này lại thiên về giải pháp thi công . Em xin khuyên bác thế này : Móng, cột làm theo sổ . Lên phần sàn , kiếm tấm xốp 2 phân đặt sát tường họ . Phần Dầm, Sàn đổ theo diện tích thực tế , có lúc thì đổ sàn ra thêm , hoặc chắc ăn thì đổ dầm bề ngang to ra . Và diện tích phần hở đó không lớn để làm console đâu . phần tường thì xây trên dầm sàn đã thi công thôi .
P/s : nhắc lại , sẽ không ai kiện cáo được gì , vì 2 nhà bên cạnh cũng đã xây đúng diện tích họ rồi . Tuy nhiên , Làm người cũng nên tiến thoái , mình có đúng chăng nửa cũng nên nhẹ nhàng . Vì khi mình xây nhà đã làm phiền , và gây ảnh huởng lốisống họ rồi ... Nghỉ thế cho nhẹ nhàng nhé bác .

Hạng C
9/9/14
933
21.488
93
Nhà em và nhà sau lưng có đc 0.9m là thông hành địa dịch (thấy trên sổ nhà em ghi thế). Nhà sau nó lấn cái hẻm làm sàn nước rửa chén sát tường phía sau nhà em thành của riêng luôn rồi. Nhà em đã trổ cửa sổ và hoàn công cmn rồi (tranh thủ lúc nhà bên đó bỏ hoang ko ai ở thì em đập và xây lại nhà mới bên em), trước đó lúc còn nhà cũ em có xin cho mở cái lổ để làm quạt hút ra ngoài mà bên đó ko cho, vậy sau này nếu ông nhà sau cự bắt bít cửa thì em cũng có quyền kêu nhà bên đó bít cửa sau, dọn cái sàn luôn đúng ko các thím?
Cài này thì tùy anh. Đất "thông hành địa dịch" thường là sẽ không được công nhận trong sổ đỏ, nhưng không hiểu sao có nhà lại làm được hồ sơ để công nhận đây là phần đất của nhà đó. Cho nên trong trường hợp nhà hàng xóm đã hợp thức hóa được cái phần "thông hành địa dịch" này thì trước khi uy hiếp, phải đi kiện để "đòi lại" phần đất này. Còn nếu vẫn là đất "thông hành địa dịch" chung thì anh có thể đề nghị Phường xử lý tội lấn chiếm, do đó uy hiếp được họ.