Hạng B2
6/3/15
119
5.124
93
Tp HCM
thời điểm lào ?
Công văn 6085/SXD ngày 31/05/2018 "v/v bố trí thêm cửa đi đối với công trình, nhà ở trên địa bàn thành phố" của sở Xây Dựng Sài Thành
Trổ thêm cửa: Khỏi hỏi hàng xóm

https://plo.vn/thoi-su/tro-them-cua-khoi-hoi-hang-xom-776187.html

https://vanbanphapluat.co/tcvn-9411-2012-nha-o-lien-ke-tieu-chuan-thiet-ke

như đã hứa, kêu công nhân chụp lúc trưa,

zới trường hợp nhà zưới đây thì toi mịa quy định rùi
View attachment 1960907

mịa lấn hẻm mịa rùi, công nhận miềng rảnh đi cãi nhao chiện tào lao mờ tay wan chức záo zục đem ra múa lửa :(:(:(:(
còn tay kia thì miềng sẽ canh me xem chiện tự vẫn fáp nục sau ni ra xao ?

.
Anh @Lạc Rang, Anh dẫn mấy cái này ra để chứng minh điều gì?
Công văn 6085/SXD ngày 31/05/2018 "v/v bố trí thêm cửa đi đối với công trình, nhà ở trên địa bàn thành phố" của sở Xây Dựng Sài Thành
Trổ thêm cửa: Khỏi hỏi hàng xóm

nhờ Anh Pót toàn bộ văn bản này lên dùm em cái, Em kiếm không ra.
Tks Anh

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Thớt bổ ích qué. Trên này chắc nhiều anh biết zụ mấy sếp trổ nguyên cửa hậu qua Hà Đô Gò Zấp đi cho tiện, đập luôn cả tường ngăn! :D

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
Các anh cho mình hỏi, có quy định nào yêu cầu phải xây tường bao quanh nhà không? Ý mình là ví dụ có miếng đất 20 x 20 m, liền kề với 3 nhà khác. Mình xây căn nhà giữa miếng đất, chừa trước sau 2 bên mỗi cạnh 5 m, bỏ trống trồng cây trồng cỏ, không xây tường bao miếng đất, cửa sổ cửa chính trổ tứ bề.

WD confirmed
Hạng B2
17/9/08
495
1.549
113
Có 2 loại hẻm. Hẻm do người dân tự chừa ra để làm đường đi, và thuộc sở hữu chung, được gọi là "lối đi chung" hoặc được gọi là "thông hành dịch địa", thì nếu muốn mở cửa đi hoặc cửa sổ, sẽ phải xin ý kiến của các hộ dân. Hẻm do Nhà Nước quản lý, thì không cần xin phép cư dân, xin phép Phường là được.

Tuy nhiên, thực tế là bên Phường rất sợ đụng chạm, kiện cáo. Bản thân các nhà trổ cửa cũng khó đảm bảo tất cả các quy định xây dựng, nếu bị thưa kiện thì cũng khó xây tiếp. Do đó phải nói chuyện với dân trong hẻm trước khi xây. Đang xây mà có đơn thưa kiện là xong phim.

Nhà em xây 2 căn như vậy rồi, hẻm hông 4m, trên bản vẽ là được trổ cửa sổ và cửa hông, nhưng vì cũng có sai phạm nên cuối cùng cửa sổ thì bịt, cửa hông thì có làm nhưng không mở. Mà cái này là có xin phép với dân trong hẻm trước khi xây rồi, đến lúc xây gần xong thì có 1 nhà trở mặt, nói là: thằng con trai đi họp, không biết nên nó đồng ý, bây giờ ông bố không đồng ý.

Nhà em và nhà sau lưng có đc 0.9m là thông hành địa dịch (thấy trên sổ nhà em ghi thế). Nhà sau nó lấn cái hẻm làm sàn nước rửa chén sát tường phía sau nhà em thành của riêng luôn rồi. Nhà em đã trổ cửa sổ và hoàn công cmn rồi (tranh thủ lúc nhà bên đó bỏ hoang ko ai ở thì em đập và xây lại nhà mới bên em), trước đó lúc còn nhà cũ em có xin cho mở cái lổ để làm quạt hút ra ngoài mà bên đó ko cho, vậy sau này nếu ông nhà sau cự bắt bít cửa thì em cũng có quyền kêu nhà bên đó bít cửa sau, dọn cái sàn luôn đúng ko các thím?

Hạng C
10/12/13
587
6.943
93
Các anh cho mình hỏi, có quy định nào yêu cầu phải xây tường bao quanh nhà không? Ý mình là ví dụ có miếng đất 20 x 20 m, liền kề với 3 nhà khác. Mình xây căn nhà giữa miếng đất, chừa trước sau 2 bên mỗi cạnh 5 m, bỏ trống trồng cây trồng cỏ, không xây tường bao miếng đất, cửa sổ cửa chính trổ tứ bề.
theo em biết là không có quy định gì cả. Tuy nhiên đất mình mà ko xây tường bao, coi chừng bị lấn. 1 ví dụ điển hình là quận bình thạnh Phường 25. Đất cả dãy công ty quản lý nhà bán cho dân, chia đều 4mx20 từ đầu ngõ tới cuối ngõ. Hồi đó chưa có tọa độ GPS như bây giờ, thế là nhà nào xây trước cũng 4mx20. Có nhà xây thành 4,05 do tô vữa, rồi đằng sau cũng tô tí tí cho gọi là nở hậu rồi nhà sau cũng từ đó xây tiếp. Làm 1 hồi tới căn nhà giữa dãy xây sau cùng đo lại còn có 3m4, đằng sau tóp còn 3m2 mà ko biết kiện ai và cũng ko thể nào giải quyết được.

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
theo em biết là không có quy định gì cả. Tuy nhiên đất mình mà ko xây tường bao, coi chừng bị lấn. 1 ví dụ điển hình là quận bình thạnh Phường 25. Đất cả dãy công ty quản lý nhà bán cho dân, chia đều 4mx20 từ đầu ngõ tới cuối ngõ. Hồi đó chưa có tọa độ GPS như bây giờ, thế là nhà nào xây trước cũng 4mx20. Có nhà xây thành 4,05 do tô vữa, rồi đằng sau cũng tô tí tí cho gọi là nở hậu rồi nhà sau cũng từ đó xây tiếp. Làm 1 hồi tới căn nhà giữa dãy xây sau cùng đo lại còn có 3m4, đằng sau tóp còn 3m2 mà ko biết kiện ai và cũng ko thể nào giải quyết được.
Á đù. Bác nói cái này nghiêm trọng heng. Cứ lấn chuyền như này chết mà không vùng vẫy được. Thôi, phải xây bao cho chắc!

Hạng D
29/11/06
2.951
38.082
113
53
Á đù. Bác nói cái này nghiêm trọng heng. Cứ lấn chuyền như này chết mà không vùng vẫy được. Thôi, phải xây bao cho chắc!

Em là người xây sau, bị lấn 1 tấc đó, nếu căn cứ theo bản vẽ thì nguyên cái xóm cỡ 5 căn đều sai,
Mặc dù tấc đất tấc vàng, nhưng ko lẽ làm um lên vạt hết 5 nhà ròi sao mần ăn gì được ở xứ đó

Hạng D
26/8/05
3.937
22.861
133
Em là người xây sau, bị lấn 1 tấc đó, nếu căn cứ theo bản vẽ thì nguyên cái xóm cỡ 5 căn đều sai,
Mặc dù tấc đất tấc vàng, nhưng ko lẽ làm um lên vạt hết 5 nhà ròi sao mần ăn gì được ở xứ đó
Đúng rơi vào hoàn cảnh này đau diều nhỉ! Chả biết làm sao. Mỗi người ngoạm 1 miếng nhỏ không bao nhiêu, nhưng cộng dồn thằng chịu thiệt 1 đống. Rồi có bồi thường gì không bác? 1 tấc x chiều dài cũng kha khá đó. Với giá đất ở đô thị giờ bèo cũng mất vài trăm chai.

Hạng D
29/11/06
2.951
38.082
113
53
Đúng rơi vào hoàn cảnh này đau diều nhỉ! Chả biết làm sao. Mỗi người ngoạm 1 miếng nhỏ không bao nhiêu, nhưng cộng dồn thằng chịu thiệt 1 đống. Rồi có bồi thường gì không bác? 1 tấc x chiều dài cũng kha khá đó. Với giá đất ở đô thị giờ bèo cũng mất vài trăm chai.

Một chủ đầu tư có tâm, khi phân lô bán thì nên đập hết nhà cũ, và xây hàng gạch phân chia nền đàng hoàng, vừa nhìn rộng rãi dễ ra hàng, vừa tránh chồng ranh lấn chiếm sau này xây trước sau

Ai bồi thường giờ, xây sau thì chịu :)
Và nên nhớ bỏ sẵn cây thước (laze) càng tốt trong quần khi đi coi đất

Hạng D
29/11/06
2.951
38.082
113
53

Tiếc tiền, xài tường mượn của người ta,
Tới lúc nó xây hay sửa, cũng tìm cách lấn 1 chút,
3 nhà thành 3 chút kkk