Tập Lái
bữa em cũng có hỏi thư DĨ An cũng phải tầm ngang TDM. Mắc nhỉ, đang thắc mắc hay có lý do gì mà mình chưa biết ?
e cũng ko hiểu lý do vì sao, nhưng thực tế giá vậy thì cao quá, tiềm lực thực tại ko nhiều, thu nhập dân nơi đó đc khoảng 4000$/năm, mà giá nhà cao bằng 50 lần thu nhập, liệu các bác thấy có khả quan ko, liệu có giống vụ Lermen brothers năm 2008 hay stock 1997 ko nhỉ

Tập Lái
Ai cũng có bđs mà cứ khoái nó nổ, chắc lại muốn mua thêm nữa thì sao mà giá giảm ch
Em ở Thủ Dầu Một, bác hỏi có ngáo giá không thì em không biết. Dù danh mục tài sản của em chủ yếu là bds (nói cho oai chứ chỉ là 2 miếng nhỏ lẻ ở Bình Dương, không đáng để vào mắt các anh SG), nhưng bản thân em cũng cảm thấy giá đất cao, nhất là thời điểm này.
Không may, giá thị trường trước giờ là do sự đồng thuận của người mua kẻ bán, lên do bơm thổi hay xuống do dìm hàng, lên do đầu cơ hay xuống do khủng hoảng ..., chứ không phải do những người lao động như em hay bác nói được. Mà, nếu có tiền thì mua đất, ít hơn thì mua chung cư, không có nữa thì đi thuê, chứ đua theo làm gì bác. Theo em biết thì thu nhập trung bình của Bình Dương cũng gần tương đương Sài Gòn (em nói theo báo, chứ em không chắc https://thanhnien.vn/tai-chinh-kinh...ong-trung-binh-cao-nhat-toan-quoc-938809.html), tiện ích cơ bản thì cũng tương đối đủ. Nên nói giá cao thì đúng là cao, nhưng hễ nó thấp xuống thì lại có người hốt, biết trách ai bây giờ ? Trừ phi tình hình chung cả nước xuống thì nó xuống theo.
Bác ở SG nhìn về Bình Dương thì thấy ngáo giá. Em ở Bình Dương nhìn qua Bình Phước thấy nó vô lý. Rồi cái anh ở Bình Phước nhìn qua Lộc Ninh lại thấy kỳ quặc. Rộng hơn, cái anh ở trong Nam nhìn ra Bắc thấy hài, trong khi cái anh ở Bắc nhìn vào Nam lại mỉa mai. Nhưng cuối cùng, tất cả đều hợp lý bác ạ, đều là quy luật tự nhiên của thị trường. Cho đến 1 ngày, có cái gì nổ, thì lại sinh ra một trạng thái hợp lý hơn, hì.
e thấy thế này, nếu bác có đất thì chắc chắn là bác đã giàu hơn e rất nhiều, vì đầu tư chung cư thật khốn khổ bác ạ, nếu 1 người họ mua chung cư với giá 1 tỷ, 10 năm sau giá chung cư lên đc 100% thì thành 2 tỷ tính ra nếu vay ngân hàng là hòa vốn, lời đc chỗ ở bác ạ, còn mua 1 lô đất nền 1 tỷ sau 10 năm sau chắn đất nền sẽ lên 200-300% (theo như e biết dựa vào chu kỳ 2008-2020), trừ đi khoảng 600tr tiền thuê nhà 10 năm thì vẫn lãi hơn rất nhiều so với căn hộ đó bác ạ, chưa kể chung cư sau 10 năm nó bị xuống cấp. còn đất nền thì cứ càng lâu lại càng mới, mới thì đc giá hơn

Hạng D
28/10/19
1.234
4.334
113
Quan trọng là nước ta không có thuế bđs, lịch sử nghàn năm đã chứng minh nơi nào không có thuế bđs, nơi đó giá không bao giờ xuống :D. Chỉ có vài ông ham lô đề cờ bạc banh bóng mới phải bán giá thơm, mà giá thơm thì dân địa phương hốt hết làm gì tới tay mấy anh 2 SG với dân tỉnh :D
Ý bác nói hongkong, singapor, nhật bản giá bđs mắc vì không đóng thuế ạ.

Hạng D
26/12/12
1.245
11.357
113
Ý bác nói hongkong, singapor, nhật bản giá bđs mắc vì không đóng thuế ạ.
Singapore tính thuế dựa trên tiền thuê nhà, chứ không phải giá trị căn nhà, nên số tiền đóng thuế cực thấp.

HongKong là cho sở hữu bđs lâu dài, khác hẳn với bđs đại lục, nên tiền đại lục đổ vô không làm cho giá nhà xuống được

Thuế bđs ở Nhật chỉ 1.4% của 2/3 giá trị tài sản, nên tính ra thuế cực thấp.

Chỉ có thuế bđs ở Mỹ mới cao, 2% trên tổng giá trị tài sản. Nên những bang nghèo của Mỹ giá nhà cực thấp, còn rẻ hơn nhà ở tỉnh lẻ Việt Nam.

vni confirmed
Hạng B2
25/7/06
191
3.784
103
tôi là 1 thợ hồ với 12 năm kinh nghiệm xây dựng các công trình vừa và nhỏ, công trình ở mọi miền tổ quốc từ bắc chí nam, đất liền tới hải đảo, với thu nhập của tôi nếu làm đều thì đc chừng 20tr/tháng, so với thu nhập của công dân việt nam thì với cái thu nhập này cũng không phải thấp, nhưng để tích góp tự thân đê mà mua nhà cửa hay sở hữu bất động sản thì đây là điều rất khó, vì nếu 1 năm tôi và vợ tiết kiệm đc 150tr thì sau 15 năm tôi mới có thể sở hữu chúng, nhưng 15 năm sau thì giaslucs đó đã thay đổi. vừa qua tôi có 1 công trình ở Thủ Dầu Một, tôi có tò mò hỏi giá thì các sale có tâm sự khi mở bán sẽ chào với giá từ 27tr-30tr/m2. thế là tôi tò mò học hỏi các dựu án khác, giống như hình thanh chung cho Thủ Dầu Một 1 căn bệnh đó là ngáo giá, năm trước tôi cũng có làm 1 công trình ở Thủ Đức, nơi ấy có giá chỉ 28tr/m2, nhưng ko hiểu vi sao lý do gì mà Thủ Dầu Một lại có giá cao hơn rất nhiều so với Sài Gòn
Phải chi hồi đó anh cố học lên trung cấp xây dựng như anh @Wuyến thì tầm nhìn anh sẽ xa hơn những cánh đồng

• Like
Reactions: SunaSuni
Hạng B2
22/4/20
193
363
63
e thấy thế này, nếu bác có đất thì chắc chắn là bác đã giàu hơn e rất nhiều, vì đầu tư chung cư thật khốn khổ bác ạ, nếu 1 người họ mua chung cư với giá 1 tỷ, 10 năm sau giá chung cư lên đc 100% thì thành 2 tỷ tính ra nếu vay ngân hàng là hòa vốn, lời đc chỗ ở bác ạ, còn mua 1 lô đất nền 1 tỷ sau 10 năm sau chắn đất nền sẽ lên 200-300% (theo như e biết dựa vào chu kỳ 2008-2020), trừ đi khoảng 600tr tiền thuê nhà 10 năm thì vẫn lãi hơn rất nhiều so với căn hộ đó bác ạ, chưa kể chung cư sau 10 năm nó bị xuống cấp. còn đất nền thì cứ càng lâu lại càng mới, mới thì đc giá hơn
Bác tính vậy không chính xác lắm đâu, vì bài toán thực tế nó phức tạp hơn. Khi bác mua miếng đất trống giá 1 tỷ, bác đâu có ở được, cho thuê thì chắc ko có người rồi, tức là chỉ chờ nó tăng giá chứ ko làm gì được. Trong khi đó, cũng 1 tỷ bác mua 1 căn chung cư, thì lại cho thuê được vài triệu mỗi tháng. Với số tiền này, bác có thể gửi ngân hàng, mua vàng, hay yên tâm vay vốn (trả lãi hàng tháng bằng tiền cho thuê chung cư) để mua 1 miếng đất 300 triệu khác (và kỳ vọng nó lên 200-300% sau 10 năm). Nên nói phương án nào hiệu quả hơn thì vẫn chưa chắc, cần những phép tính phức tạp hơn, và tùy thuộc rất lớn vào biến động của thị trường.
Em cũng chẳng giàu gì đâu, thu nhập em hiện tại còn kém hơn của bác. Chỉ vì 5 năm trước không biết nghĩ gì mà em vay ngân hàng đi mua đất. Chứ giờ thì em chịu, mua không nổi nữa.